Thủ tục xin phép xây nhà trên đất quy hoạch treo

4

Xin phép xây nhà trên đất quy hoạch treocó được hay không là câu hỏi khiến nhiều người thắc mắc. Họ không biết thực hiện xây nhà trên đất quy hoạch treo có vi phạm pháp luật hay không? Nếu được phép xây thì thủ tục thực hiện như thế nào? Mời quý bạn đọc đón xem bài viết dưới đây.

Đất quy hoạch treo có được phép xây nhà hay không

Quy hoạch treo là gì?

Hiện nay, pháp luật không định nghĩa quy hoạch treo là gì, nhưng căn cứ theo (Khoản 8 Điều 49 Luật Đất đai 2013) có thể hiểu quy hoạch treo là việc diện tích đất được quy hoạch sử dụng đất hàng năm mà: Không thực hiện kế hoạch sử dụng đất và cũng không công bố điều chỉnh, hủy bỏ, thu hồi, chuyển mục đích sử dụng đất đối với phần đất trên trong thời hạn 03 năm kể từ thời điểm công bố quy hoạch.

Khi nào cần xin phép xây dựng nhà trên đất có quy hoạch treo?

Các điều kiện để được xây dựng trên đất quy hoạch treo theo quy định của pháp luật

Nếu quy hoạch sử dụng đất đã được công bố và có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của huyện thì người sử dụng đất phải chuyển mục đích sử dụng đất và thu hồi đất theo kế hoạch.

  • Người sử dụng đất được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất nhưng KHÔNG được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm.
  • Nếu có mong muốn cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình hiện có thì phải được cơ quan có thẩm quyền cho phép.

Diện tích đất ghi trong kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thuộc vào quy hoạch treo mà chưa có quyết định thu hồi đất hoặc chưa được phép chuyển mục đích sử dụng đất thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt kế hoạch sử dụng đất phải điều chỉnh, hủy bỏ và phải công bố việc điều chỉnh, hủy bỏ việc thu hồi hoặc chuyển mục đích đối với phần diện tích đất ghi trong kế hoạch sử dụng đất.

Trường hợp cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt kế hoạch sử dụng đất không điều chỉnh, hủy bỏ hoặc có điều chỉnh, hủy bỏ nhưng không công bố việc điều chỉnh, hủy bỏ thì người sử dụng đất không bị hạn chế về quyền theo quy định tại khoản 2 Điều 49 Luật Đất đai 2013.

Có được xin phép xây dựng tạm trên đất quy hoạch hay không?

Theo quy định tại Điều 94 Luật Xây dựng 2014 sửa đổi 2018 về điều kiện cấp giấy phép xây dựng có thời hạn như sau:

Xây nhà tạm trên đất quy hoạch khi đáp ứng các điều kiện luật định
  • Thuộc khu vực có quy hoạch phân khu xây dựng được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt, công bố nhưng chưa thực hiện và chưa có quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;
  • Phù hợp với quy mô công trình do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định cho từng khu vực và thời hạn tồn tại của công trình theo kế hoạch thực hiện quy hoạch phân khu xây dựng đã được phê duyệt;
  • Chủ đầu tư cam kết tự phá dỡ công trình khi hết thời hạn tồn tại được ghi trong giấy phép xây dựng có thời hạn, nếu không tự phá dỡ thì bị cưỡng chế và chịu mọi chi phí cho việc cưỡng chế phá dỡ.

Đối với công trình được cấp giấy phép xây dựng có thời hạn phải đáp ứng các điều kiện trên và đáp ứng điều kiện quy định tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều 91 của Luật này.

Đối với nhà ở riêng lẻ phải đáp ứng đồng thời 3 điều kiện trên và quy định tại khoản 1 Điều 93 của Luật này.

Đối với công trình, nhà ở riêng lẻ được cấp giấy phép xây dựng có thời hạn, khi hết thời hạn mà kế hoạch thực hiện quy hoạch xây dựng chưa được triển khai thì cơ quan đã cấp giấy phép xây dựng có trách nhiệm thông báo cho chủ sở hữu công trình hoặc người được giao sử dụng công trình về điều chỉnh quy hoạch xây dựng và thực hiện gia hạn giấy phép xây dựng có thời hạn.

Đối với công trình, nhà ở riêng lẻ thuộc khu vực đã có quy hoạch phân khu xây dựng được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì không cấp giấy phép xây dựng có thời hạn cho việc xây dựng mới mà chỉ cấp giấy phép xây dựng có thời hạn để sửa chữa, cải tạo.

Trên cơ sở quy định nêu trên, người sử dụng đất xem xét các điều kiện của mình có đáp ứng các tiêu chí đề ra như đã phân tích ở trên để tiến hành thủ tục xin cấp giấy phép xây dựng tạm trên đất quy hoạch treo.

>>>Xem thêm: Thủ tục xin cấp phép xây dựng

Thủ tục thực hiện xin cấp giấy phép xây dựng nhà trên đất có quy hoạch treo

  • Nộp hồ sơ: Đơn đề nghị cấp phép xây dựng; Bản sao/ bản chụp chính giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất; Bản sao/bản chụp chính hai bộ bản vẽ thiết kế kỹ thuật hoặc thiết kế bản vẽ thi công được phê duyệt theo quy định;
  • Tiếp nhận hồ sơ: Cơ quan tiếp nhận tiến hành kiểm tra tính hợ lệ của hồ sơ và yêu cầu sửa đổi bổ sung (nếu có);
  • Nhận kết quả và nộp lệ phí.

Bạn đọc có thể tham khảo về thủ tục xin xóa quy hoạch treo qua bài viết: Thủ tục xin xóa quy hoạch treo

Công việc Long Phan sẽ thực hiện

  • Tư vấn pháp lý liên quan đến đất đai, tính hợp pháp của hồ sơ quyền sử dụng đất đai, quyền sở hữu nhà ở;
  • Soạn thảo đơn từ, đại diện tham gia đàm phán;
  • Lĩnh vực liên quan đến bồi thường nhà đất,…

Phí dịch vụ

  • PHÍ CỐ ĐỊNH: Mức chi phí này sẽ được các bên thỏa thuận ngay từ đầu sau khi luật sư nghiên cứu hồ sơ, vụ việc cụ thể.
  • PHÍ KẾT QUẢ: Phí này được các bên thỏa thuận dựa trên sự vụ đặc thù, chỉ thanh toán sau khi thực hiện có kết quả, các bên giao kết bằng phụ lục hợp đồng hay hợp đồng pháp lý độc lập.

Tùy vào nhu cầu thực tế, Công ty Luật Long Phan PMT luôn sẵn sàng hỗ trợ xây dựng riêng cho quý khách hàng gói dịch vụ riêng biệt đáp ứng nhu cầu thực tế của từng doanh nghiệp. Qúy Doanh nghiệp có nhu cầu vui lòng cung cấp thông tin của doanh nghiệp mình, Công ty luật chúng tôi sẽ xây dựng, soạn thảo gói đặc biệt dành riêng cho doanh nghiệp.

Cam kết chất lượng

Với phương châm lấy “TẬN TÂM – UY TÍN – HIỆU QUẢ” làm mục tiêu và động lực cho sự phát triển, Long Phan PMT cam kết mang lại cho Quý khách hàng:

  • Với đội ngũ luật sư, chuyên viên pháp lý có trình độ chuyên môn cao, am hiểu sâu sắc kiến thức pháp luật đem lại cho khách hàng chất lượng dịch vụ tốt nhất;
  • Đảm bảo tối đa quyền lợi của khách hàng, hạn chế tối thiểu rủi ro trong quá trình hoạt động và phát triển bền vững của Quý doanh nghiệp.

Trên đây là bài viết thủ tục xin phép xây nhà trên đất quy hoạch treo. Mọi trường hợp quý bạn đọc có thắc mắc hoặc cần tư vấn luật đất đai vui lòng liên hệ qua hotline 1900.63.63.87 để được hỗ trợ nhanh chóng nhất. Xin cảm ơn.

Scores: 4.6 (11 votes)

Luật sư: Phan Mạnh Thăng

Thạc Sĩ – Luật Sư Phan Mạnh Thăng thành viên đoàn luật sư Tp.HCM. Founder Công ty luật Long Phan PMT. Chuyên tư vấn giải quyết các vấn đề về đất đai, hợp đồng thương mại ổn thỏa và nhanh nhất. Với 7 năm kinh nghiệm của mình đã giải quyết thành công nhiều yêu cầu pháp lý của khách hàng.

Trả lời

Email và số điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai.
Chúng tôi sẽ phản hồi giải đáp thông tin bình luận của bạn trên website, email, điện thoại, chậm nhất sau 24h tiếp nhận. Chân thành cảm ơn!

4 Bình luận

4 bình luận trên “Thủ tục xin phép xây nhà trên đất quy hoạch treo

    1. Chào bạn Vuong Phan Ngân,
      theo quy định tại khoản 8 Điều 49 Luật Đất đai 2013 sửa đổi bổ sung 2019: diện tích đất nằm trong quy hoạch sử dụng đất hàng năm của huyện đã công cố phải thu hồi để thực hiện dự án hoặc chuyển mục đích sử dụng mà hết 3 năm không có quyết định thu hồi hoặc chưa được phép chuyển mục đích sử dụng thì cơ quan có thẩm quyền phê duyệt quy hoạch sử dụng đất phải điều chỉnh, hủy bỏ quy hoạch và phải công bố việc điều chỉnh, hủy bỏ việc thu hồi hoặc chuyển mục đích đối với phần diện tích đất ghi trong kế hoạch sử dụng đất. Theo đó, dể có thể yêu cầu hùy quy hoạch treo, bạn cần nộp đơn kiến nghị đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền trước đây đã phê duyệt quy hoạch đó để yêu cầu hủy bỏ dự án treo hoặc có phương án giải quyết hợp lý với đất quy hoạch treo này.
      Trân trọng!

  1. Nhà tôi ở P Tân Chánh hiệp Q 12 có quy hoạch từ 2003 đến nay tôi muốn xây dựng lại thì có thể xin xoá quy hoạch được ko ạ(chỉ công bố quy hoạch thôi)
    Xin cám ơn!

    1. chào bạn Trang,
      theo quy định tại Khoản 8 Điều 49 Luật Đất đai 2013 diện tích đất nằm trong quy hoạch đất hàng năm của huyện đã công bố phải thu hồi hoặc chuyển mục đích sử dụng mà hết 3 năm không có quyết định thu hồi hoặc chưa được phép chuyển mục đích sử dụng thì cơ quan có thẩm quyền phê duyệt quy hoạch phải điều chỉnh, hủy bỏ quy hoạch.
      Trường hợp đã quá thời hạn nói trên thì Để có thể được xóa dự án treo, người dân cần nộp đơn kiến nghị đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền trước đây đã phê duyệt quy hoạch đó để yêu cầu hủy bỏ dự án treo hoặc có phương án giải quyết hợp lý với đất quy hoạch treo này. Theo đó thẩm quyền ra quyết định quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất như sau:
      Quốc hội quyết định quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất cấp quốc gia.
      Chính phủ phê duyệt quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất cấp tỉnh; quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất quốc phòng; quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất an ninh.
      Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trình Hội đồng nhân dân cùng cấp thông qua quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất cấp tỉnh trước khi trình Chính phủ phê duyệt.
      Ủy ban nhân dân cấp tỉnh phê duyệt quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất cấp huyện.
      Ủy ban nhân dân cấp huyện trình Hội đồng nhân dân cùng cấp thông qua quy hoạch sử dụng đất cấp huyện trước khi trình Ủy ban nhân dân cấp tỉnh phê duyệt.
      Ủy ban nhân dân cấp huyện trình Ủy ban nhân dân cấp tỉnh phê duyệt kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện.
      Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trình Hội đồng nhân dân cấp tỉnh thông qua danh mục dự án cần thu hồi đất quy định tại khoản 3 Điều 62 của Luật này trước khi phê duyệt kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện.
      Trân trọng!

  Hotline: 1900.63.63.87