Vợ tặng nhà là tài sản riêng cho con riêng có cần sự đồng ý của chồng

0
7 Tháng Mười Một, 2020

Việc cha mẹ tặng nhà cho con là điều xảy ra hiển nhiên trong cuộc sống. Tuy nhiên không phải trường hợp tặng nhà cho con nào cũng có được sự đồng ý của cả hai vợ chồng đặc biệt là việc tặng cho con riêng. Vậy khi vợ tặng nhà là tài sản riêng cho con riêng có cần sự đồng ý của chồng hay không? Bài viết sau đây sẽ giải đáp vấn đề trên.

Vợ tặng nhà cho con riêng

Thế nào là tài sản riêng của vợ chồng trong thời kì hôn nhân

Căn cứ Điều 43 Luật Hôn nhân gia đình 2014 tài sản riêng của vợ, chồng gồm:

  • Tài sản mỗi người có được trước khi kết hôn.
  • Tài sản được thừa kế riêng, tặng cho riêng.
  • Tài sản được chia riêng từ tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân
  • Tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng
  • Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ chồng.
  • Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng của mỗi bên sau khi chia tài sản chung là tài sản riêng của vợ chồng trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác.

>> Tham khảo thêm: MUA ĐẤT BẰNG TIỀN RIÊNG TRONG THỜI KỲ HÔN NHÂN CÓ ĐƯỢC ĐỨNG TÊN RIÊNG

Trường hợp vợ tặng nhà là tài sản riêng cho con riêng có cần sự đồng ý của chồng hay không?

Điểm a khoản 1 Điều 45 Luật Hôn nhân gia đình 2014 quy định vợ, chồng có quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng của mình. Theo đó, trường hợp vợ tặng nhà là tài sản riêng cho con riêng thì không cần sự đồng ý của chồng.

Tuy nhiên, trong trường hợp tài sản riêng mà hoa lợi, lợi tức từ tài sản riêng đó là nguồn sống duy nhất của gia đình thì việc tặng nhà cho con riêng này phải có sự đồng ý của chồng.

Cách chứng minh tài sản riêng trong thời kì hôn nhân

Thời điểm xác lập tài sản

Tài sản được tạo lập trước thời điểm kết hôn sẽ là tài sản riêng của mỗi bên vợ, chồng; còn tài sản được hình thành sau khi đăng ký kết hôn sẽ thuộc tài sản chung trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác.

Đối với tài sản có trước khi kết hôn dựa vào:

  • Hợp đồng mua bán tài sản;
  • Các hóa đơn chứng từ chứng minh việc mua bán chuyển nhượng;
  • Giấy chứng nhận quyền sở hữu…

Đối với tài sản được thừa kế riêng, tặng cho riêng dựa vào:

  • Văn bản chứng minh quyền thừa kế hợp pháp.
  • Hợp đồng tặng cho và giấy tờ chứng minh hoàn tất việc tặng cho.
  • Đối với tài sản được chia riêng trong thời kỳ hôn nhân thì phải nộp văn bản thỏa thuận chia tài sản chung được công chứng theo quy định của pháp luật.
  • Tài sản phục vụ nhu cầu cấp thiết của vợ chồng.

Đồng thời theo quy định tại Điều 11 Nghị định 126/2014/NĐ-CP về tài sản riêng của vợ, chồng trong thời kỳ hôn nhân gồm:

  • Quyền tài sản đối với đối tượng sở hữu trí tuệ theo quy định của pháp luật sở hữu trí tuệ.
  • Tài sản mà vợ, chồng xác lập quyền sở hữu riêng theo bản án, quyết định của Tòa án hoặc cơ quan có thẩm quyền khác.
  • Khoản trợ cấp, ưu đãi mà vợ chồng nhận được theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công với cách mạng, quyền tài sản khác gắn liền với nhân thân của vợ, chồng.
Tài sản riêng của vợ chồng trong hôn nhân

Nguồn gốc tài sản

Để chứng minh được tài sản riêng các bên cần phải xác định được tài sản đó có được có nguồn gốc từ đâu.

  • Tài sản do của ông bà tổ tiên để lại hay của bố mẹ, dòng họ, bạn bè tặng cho riêng vợ hoặc chồng, hoặc tài sản có được là từ việc được nhận thừa kế.
  • Nguồn gốc mua tài sản từ tài sản chung hay tài sản riêng của vợ hoặc chồng
  • Giấy tờ chứng minh đó là tài sản riêng hay khoản tiền riêng của vợ hoặc chồng. Cơ quan nào xác nhận là tài sản riêng của vợ, chồng.

Thỏa thuận kê khai tài sản trong giấy xác nhận tài sản

  • Trước khi kết hôn có những loại tài sản nào: nhà, đất, tiền, vàng trong ngân hàng, vàng, tài sản được ba mẹ, họ hàng, bạn bè cho riêng khi kết hôn… tất cả loại tài sản này nên được liệt kê trong giấy xác nhận tài sản trước hôn nhân, để đảm bảo đó là tài sản riêng của mình vợ (chồng)
  • Sau khi kết hôn: Tài sản được thừa kế riêng, tặng cho riêng, tài sản được chia riêng từ tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng; tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ chồng cũng nên liệt kê các loại tài sản đó vào giấy xác nhận tài sản trong thời kì hôn nhân.

Luật sư hỗ trợ khách hàng phân chia tài sản chung trong thời kì hôn nhân

Phân chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân

Căn cứ Điều 38 Luật Hôn nhân gia đình quy định trong thời kỳ hôn nhân vợ chồng có quyền thỏa thuận chia một phần hoặc toàn bộ khối tài sản chung.

  • Sự thỏa thuận được xác lập trên cơ sở tự nguyện, không bị lừa dối, cưỡng ép, đe dọa đồng thời đó là ý chí độc lập của vợ, chồng dựa trên sự nhận thức đầy đủ và rõ ràng về những hậu quả pháp lý phát sinh sau khi chia tài sản chung.
  • Thỏa thuận về việc chia tài sản chung phải lập thành văn bản. Văn bản này được công chứng theo yêu cầu của vợ chồng hoặc theo quy định của pháp luật.
  • Thời điểm có hiệu lực của việc chia tài sản chung của vợ chồng là thời điểm do vợ chồng thỏa thuận và được ghi trong văn bản; nếu trong văn bản không xác định thời điểm có hiệu lực thì thời điểm có hiệu lực được tính từ ngày lập văn bản.
  • Trong trường hợp tài sản được chia mà theo quy định của pháp luật, giao dịch liên quan đến tài sản đó phải tuân theo hình thức nhất định thì việc chia tài sản chung của vợ chồng có hiệu lực từ thời điểm việc thỏa thuận tuân thủ hình thức mà pháp luật quy định.
  • Quyền, nghĩa vụ về tài sản giữa vợ, chồng với người thứ ba phát sinh trước thời điểm việc chia tài sản chung có hiệu lực vẫn có giá trị pháp lý, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.

Nội dung luật sư hỗ trợ

  • Tư vấn hướng phân chia tài sản chung trong thời kì hôn nhân;
  • Soạn thảo văn bản thỏa thuận về việc chia tài sản chung;
  • Chuẩn bị hồ sơ để làm các thủ tục công chứng giấy tờ theo yêu cầu của khách hàng;
  • Liên hệ cơ quan nhà nước có thẩm quyền;
  • Các công viên pháp lý có liên quan khác.
Dịch vụ luật sư hỗ trợ tư vấn

Cam kết chất lượng dịch vụ

Công ty Luật Long Phan PMT với đội ngũ luật sư dày dặn kinh nghiệm, kiến thức pháp luật chuyên sâu nhiều lĩnh vực, chúng tôi đảm bảo thực hiện đúng nguyên tắc, tôn chỉ, tuân thủ đúng quy định pháp luật, đạo đức luật sư. Mang đến sự lựa chọn tốt nhất cho khách hàng vì quyền lợi khách hàng là kim chỉ nam để chúng tôi hoạt động và phát triển.

Trên đây là nội dung giải đáp về vấn đề vợ tặng nhà là tài sản riêng cho con riêng có cần sự đồng ý của chồng hay không. Nếu bạn đọc còn điều gì thắc mắc liên quan đến bài viết hoặc cần hỗ trợ chuyên sâu về tư vấn luật hôn nhân gia đình vui lòng liên hệ cho chúng tôi qua hotline 1900.63.63.87 để được trợ giúp ban đầu.

Scores: 4.7 (62 votes)

Luật sư: Đỗ Thanh Lâm

Luật sư Đỗ Thanh Lâm- thành viên Đoàn luật sư TP.HCM, Luật sư điều hành Công ty Luật Kiến Việt và hiện đang làm Luật sư cộng sự tại Công ty Luật Long Phan PMT. Luật sư có nhiều kinh nghiệm trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình, tư vấn về các vấn đề từ kết hôn đến ly hôn, và luôn lấy sự uy tín, tinh thần trách nhiệm lên hàng đầu. Đã thành công trong nhiều vụ án tranh chấp để bảo vệ quyền lợi cho khách hàng và nhận được sự tín nhiệm cao từ khách hàng.

Trả lời

Email và số điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai.
Chúng tôi sẽ phản hồi giải đáp thông tin bình luận của bạn trên website, email, điện thoại, chậm nhất sau 24h tiếp nhận. Chân thành cảm ơn!

  Hotline: 1900.63.63.87