Cổ đông sáng lập chuyển nhượng vốn có phải thay đổi giấy phép kinh doanh?

0

Cổ đông sáng lập chuyển nhượng vốn là việc thường xuyên gặp trong công ty cổ phần. Tuy nhiên, sau khi chuyển nhượng các cổ đông thường thắc mắc rằng hành vi của mình có dẫn đến thay đổi giấy phép kinh doanh không và pháp luật quy định thế nào về vấn đề này. Bài viết dưới đây sẽ giải đáp thắc mắc đó của các cổ đông trong công ty.

Cổ đông sáng lập muốn chuyển nhượng vốn cần đáp ứng các điều kiện luật định

Thế nào được coi là cổ đông sáng lập

Căn cứ theo khoản 2 Điều 4 Luật Doanh nghiệp năm 2014 thì CỔ ĐÔNG là cá nhân hoặc tổ chức sở hữu ít nhất một cổ phần của công ty cổ phần gồm: cổ đông sáng lập, cổ đông phổ thông và cổ đông ưu đãi.

Trong đó, cổ đông sáng lập là:

  • Cổ đông sở hữu ít nhất một cổ phần phổ thông và;
  • Ký tên trong danh sách cổ đông sáng lập công ty cổ phần.
  • Đóng vai trò tham gia xây dựng công ty, được thông qua và ký tên vào bản Điều lệ đầu tiên của công ty cổ phần.

Quy định về chuyển nhượng vốn của cổ đông sáng lập

Điều kiện chuyển nhượng vốn của cổ đông sáng lập

Theo khoản 3 Điều 119 và khoản 1 Điều 126 Luật Doanh nghiệp 2014, trong ba năm đầu kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký DOANH NGHIỆP:

  • Các cổ đông sáng lập được tự do chuyển nhượng cổ phần cho nhau;
  • Nếu có chuyển nhượng cho một người khác không phải là cổ đông sáng lập phải được Đại Hội đồng cổ đông đồng ý.

Sau thời hạn ba năm nêu trên, các cổ đông sáng lập của công ty được tự do chuyển nhượng cổ phần của mình cho cả người không phải là cổ đông công ty.

Cổ đông sáng lập được tự do chuyển nhượng cổ phần cho nhau

Thủ tục chuyển nhượng vốn của cổ đông sáng lập

Khi chuyển nhượng cổ phần của cổ đông sáng lập cần phải thực hiện theo một trình tự, thủ tục nhất định. Cụ thể:

  • Các bên liên quan ký kết hợp đồng chuyển nhượng cổ phần.
  • Các bên lập biên bản xác nhận về việc đã hoàn thành thủ tục chuyển nhượng cổ phần.
  • Tổ chức cuộc họp Đại Hội đồng cổ đông để thông qua việc chuyển nhượng cổ phần.
  • Chỉnh sửa, bổ sung thông tin trong Sổ đăng ký cổ đông của Công ty.
  • Đăng ký thay đổi cổ đông sáng lập.

>>> Các bạn có thể tham khảo thêm bài viết: Mẫu hợp đồng chuyển nhượng cổ phần 

Sau khi hoàn thành thủ tục chuyển nhượng cổ phần tại cơ quan đăng ký kinh doanh, bên chuyển nhượng cổ phần phải làm thủ tục nộp “thuế thu nhập cá nhân” áp dụng khi chuyển nhượng cổ phần.

Có cần phải thay đổi giấy phép kinh doanh khi chuyển nhượng vốn?

Theo quy định tại Nghị định 108/2018/NĐ-CP, trường hợp chuyển nhượng phải THÔNG BÁO đến phòng đăng ký kinh doanh là:

  • Chuyển nhượng cổ phần cho người nước ngoài;
  • Thay đổi cổ đông sáng lập do không góp đủ vốn.

Theo quy định của Nghị định 108/2018/NĐ-CP thì doanh nghiệp không cần nộp hồ sơ thay đổi đăng ký kinh doanh mà chỉ cần lưu giữ hồ sơ nội bộ về chuyển nhượng cổ phần và thực hiện khai và nộp thuế thu nhập cá nhân do chuyển nhượng cổ phần. Vậy nên, khi cổ đông sáng lập muốn chuyển nhượng vốn thì KHÔNG phải thay đổi giấy phép kinh doanh.

Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh theo quy định pháp luật

Dịch vụ pháp lý Luật Long Phan sẽ cung cấp

  • Tư vấn, giải đáp các vấn đề liên quan đến việc chuyển nhượng cổ phần của cổ đông sáng lập, định hướng cho khách hàng các thủ tục chuyển nhượng để hạn chế rủi ro.
  • Soạn thảo, tư vấn về hợp đồng chuyển nhượng.
  • Hoàn thành tất cả các công việc liên quan đến chuyển nhượng cổ phần.

Phí dịch vụ

Tùy thuộc vào tính chất, mức độ của việc chuyển nhượng thì mức phí dịch vụ sẽ khác nhau. Tuy nhiên, phí dịch vụ sẽ thường được tính theo hai cách:

  • Phí cố định: sẽ được thanh toán theo từng tiến độ giải quyết tranh chấp.
  • Phí kết quả: thanh toán theo mức độ kết quả mà luật sư thực hiện được.

Cam kết chất lượng

  • Chúng tôi luôn đặt ra nguyên tắc hàng đầu là TẬN TÂM – UY TÍN – HIỆU QUẢ, đảm bảo hoạt động tuân thủ quy định pháp luật và quy tắc đạo đức, hành nghề của luật sư.
  • QUYỀN LỢI KHÁCH HÀNG luôn là động lực để Long Phan PMT không ngừng cố gắng cải thiện chất lượng dịch vụ, mang đến cho quý khách hàng những trải nghiệm tốt nhất trong quá trình hợp tác và phát triển cùng chúng tôi.
  • CAM KẾT BẢO MẬT THÔNG TIN KHÁCH HÀNG, hạn chế và phòng ngừa tối đa các rủi ro trong quá trình kinh doanh và hỗ trợ doanh nghiệp phát triển bền vững, lâu dài.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về thủ tục chuyển nhượng vốn của cổ đông công ty cổ phần cũng như giải đáp về việc chuyển nhượng vốn thì không cần thay đổi giấy phép kinh doanh. Nếu các bạn còn có thắc mắc về việc chuyển nhượng vốn trong công ty cổ phần hoặc cần tư vấn về các công việc quản lý doanh nghiệp có thể liên hệ qua HOTLINE 1900.63.63.87 để được tư vấn miễn phí. Cảm ơn Quý bạn đọc.

Scores: 4.5 (15 votes)

Luật sư: Phan Mạnh Thăng

Thạc Sĩ – Luật Sư Phan Mạnh Thăng thành viên đoàn luật sư Tp.HCM. Founder Công ty luật Long Phan PMT. Chuyên tư vấn giải quyết các vấn đề về đất đai, hợp đồng thương mại ổn thỏa và nhanh nhất. Với 7 năm kinh nghiệm của mình đã giải quyết thành công nhiều yêu cầu pháp lý của khách hàng.

Trả lời

Email và số điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai.
Chúng tôi sẽ phản hồi giải đáp thông tin bình luận của bạn trên website, email, điện thoại, chậm nhất sau 24h tiếp nhận. Chân thành cảm ơn!

  Hotline: 1900.63.63.87