Nhà đầu tư nhận cổ tức doanh nghiệp có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không?

0
24/12/2021 16:30

Thuế thu nhập cá nhân là khoản tiền mà người có thu nhập phải trích nộp một phần tiền lương hoặc từ các nguồn khác vào ngân sách nhà nước nhằm để đảm bảo phúc lợi xã hội cho người dân. Vậy nhà đầu tư nhận cổ tức doanh nghiệp có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không? Bài viết dưới đây Luật sư Doanh nghiệp sẽ giúp bạn giải đáp các thắc mắc liên quan đến vấn đề này.

Nhà đầu tư nhận cổ tức doanh nghiệp có phải nhận thuế thu nhập cá nhân không?

Đối tượng nộp thuế thu nhập cá nhân

Căn cứ tại điều 2 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 sửa đổi bổ sung 2012, đối tượng nộp thuế thu nhập cá nhân là cá nhân cư trú có thu nhập chịu thuế phát sinh trong và ngoài lãnh thổ Việt Nam, cá nhân không cư trú có thu nhập chịu thuế phát sinh trong lãnh thổ Việt Nam.

Cá nhân cư trú

Theo đó cá nhân cư trú là người đáp ứng  một trong các điều kiện sau đây:

  • Có mặt tại Việt Nam từ 183 ngày trở lên tính trong một năm dương lịch hoặc tính theo 12 tháng liên tục kể từ ngày đầu tiên có mặt tại Việt Nam;
  • Có nơi ở thường xuyên tại Việt Nam, bao gồm có nơi ở đăng ký thường trú hoặc có nhà thuê để ở tại Việt Nam theo hợp đồng thuê có thời hạn.

Cá nhân không cư trú

Cá nhân không cư trú là người không đáp ứng các điều kiện trên.

Các khoản thu nhập chịu thuế

Các khoản thu nhập chịu thuế được quy định chi tiết tại Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 hướng dẫn thực hiện Luật thuế thu nhập cá nhân, gồm các khoản thu nhập sau:

  • Thu nhập từ kinh doanh
  • Thu nhập từ tiền lương, tiền công
  • Thu nhập từ đầu tư vốn
  • Thu nhập từ chuyển nhượng vốn
  • Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản
  • Thu nhập từ trúng thưởng
  • Thu nhập từ bản quyền
  • Thu nhập từ nhượng quyền thương mại
  • Thu nhập từ thừa kế
  • Thu nhập từ nhận quà thưởng

Như vậy, cá nhân có thu nhập từ các khoản nêu trên và đủ điều kiện nộp thuế theo quy định tại Điều 1 Thông tư 111/2013/TT-BTC đều phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

>>> Xem thêm: Thủ tục khởi kiện tranh chấp nhà đất mua từ vốn góp hợp tác

Đối tượng nộp thuế thu nhập cá nhân

Nhà đầu tư nhận cổ tức doanh nghiệp có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không?

Căn cứ khoản 3 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC thì các khoản thu nhập phải chịu thuế có cả thu nhập đầu tư vốn gồm các khoản thu nhập nhận được dưới các hình thức sau:

  • Tiền lãi nhận được từ việc cho các tổ chức, doanh nghiệp, hộ gia đình, cá nhân kinh doanh, nhóm cá nhân kinh doanh vay theo hợp đồng vay hoặc thỏa thuận vay, trừ lãi tiền gửi nhận được từ các tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài
  • Cổ tức nhận được từ việc góp vốn mua cổ phần.
  • Lợi tức nhận được do tham gia góp vốn vào công ty trách nhiệm hữu hạn (
  • Phần tăng thêm của giá trị vốn góp nhận được khi giải thể doanh nghiệp, chuyển đổi mô hình hoạt động, chia, tách, sáp nhập, hợp nhất doanh nghiệp hoặc khi rút vốn.
  • Thu nhập nhận được từ lãi trái phiếu, tín phiếu và các giấy tờ có giá khác do các tổ chức trong nước phát hành
  • Thu nhập nhận được từ đầu tư vốn dưới các hình thức khác kể cả trường hợp góp vốn đầu tư bằng hiện vật, bằng danh tiếng, bằng quyền sử dụng đất, bằng phát minh, sáng chế.
  • Thu nhập từ cổ tức trả bằng cổ phiếu, thu nhập từ lợi tức ghi tăng vốn.

Do đó nhà đầu tư nhận cổ tức từ doanh nghiệp đều phải đóng thuế thu nhập cá nhân.

>>> Xem thêm: Người phụ thuộc chưa có mã số thuế có được giảm trừ không?

Cách tính thuế thu nhập cá nhân

Mức đóng thuế thu nhập cá nhân của nhà đầu tư nhận cổ tức

Theo quy định tại khoản 4 Điều 10 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định về cách tính thuế thu nhập cá nhân từ nhà đầu tư nhận cổ tức

Số thuế thu nhập cá nhân phải nộp =  Thu nhập tính thuế × Thuế suất 5%

Do đó, số thuế nhà đầu tư phải nộp khi nhận thu nhập từ cổ tức là 5% trên giá trị nhận được.

>>> Xem thêm: Khai thuế tiết kiệm nhất cho doanh nghiệp tư nhân

Trên đây là tư vấn về nhà đầu tư nhận cổ tức từ doanh nghiệp có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không?. Quý bạn đọc có bất kỳ thắc mắc nào liên quan đến vấn đề này cần TƯ VẤN LUẬT DOANH NGHIỆP vui lòng liên hệ với chúng tôi qua số hotline 1900.63.63.87 để được tư vấn nhanh nhất và kịp thời. Luật sư của Long Phan PMT hy vọng có thể giúp đỡ được nhiều người với nhiều nhu cầu dịch vụ pháp lý khác nhau. Hotline 1900.63.63.87 luôn sẵn sàng lắng nghe những thắc mắc từ quý khách hàng mọi lúc, mọi nơi, kết nối bạn đến với những tư vấn từ những luật sư giỏi về chuyên môn, nhiệt tình trong công việc. Xin cảm ơn.

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: pmt@luatlongphan.vn hoặc info@luatlongphan.vn.

Scores: 4.7 (51 votes)

Luật sư: Luật Sư Võ Tấn Lộc

Luật sư Võ Tấn Lộc- thành viên đoàn luật sư Thành phố Hồ Chí Minh hiện đang là luật sư thành viên tại công ty Luật Long Phan PMT. Với nhiều năm kinh nghiệm giải quyết hầu như tất cả các vấn đề liên quan đến sở hữu trí tuệ và các dịch vu pháp lý khác, đồng thời trực tiếp tham gia tố tụng và thành công bảo vệ quyền lợi khách hàng trong tranh chấp về sở hữu trí tuệ . Luôn lấy sự uy tín, tinh thần trách nhiệm lên hàng đầu.

Trả lời

Email và số điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai.
Chúng tôi sẽ phản hồi giải đáp thông tin bình luận của bạn trên website, email, điện thoại, chậm nhất sau 24h tiếp nhận. Chân thành cảm ơn!

  Hotline: 1900.63.63.87