Người phụ thuộc chưa có mã số thuế có được giảm trừ không?

Người phụ thuộc là đối tượng được giảm trừ gia cảnh nếu đáp ứng các điều kiện theo luật định. Một trong những điều kiện đó là phải có mã số thuế. Tuy nhiên luật áp dụng vẫn có ngoại lệ cho người phụ thuộc khi chưa có mã số thuế được giảm trừ. Cụ thể quy định như thế nào, quý bạn đọc có thể tham khảo bài viết dưới đây.

giam tru doi voi nguoi phu thuoc chua co ma so thue
Người phụ thuộc được hưởng miễn trừ gia cảnh theo quy định của pháp luật

Các đối tượng là người phụ thuộc được giảm trừ gia cảnh

Người phụ thuộc được giảm trừ gia cảnh được quy định tại (điểm d khoản 1 Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC) bao gồm:

Thứ nhất là con: con đẻ, con nuôi hợp pháp, con ngoài giá thú, con riêng của vợ, con riêng của chồng. Cụ thể:

  • Con dưới 18 tuổi (tính đủ theo tháng)
  • Con từ 18 tuổi trở lên bị khuyết tật, không có khả năng lao động
  • Con đang theo học tại Việt Nam hoặc nước ngoài tại bậc đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp, dạy nghề, kể cả con từ 18 tuổi trở lên đang học bậc học phổ thông không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm không vượt quá 1.000.000 đồng.

Thứ hai là vợ hoặc chồng của người nộp thuế

Thứ ba là cha đẻ, mẹ đẻ; cha vợ, mẹ vợ (hoặc cha chồng, mẹ chồng); cha dượng, mẹ kế; cha nuôi hợp pháp cỉa người nộp thuế

Thứ tư là các cá nhân khác không nơi nương tựa mà người nộp thuế đang phải trực tiếp nuôi dưỡng. Cụ thể:

  • Anh ruột, chị ruột, em ruột của người nộp thuế
  • Ông nội, bà nội; ông ngoại, bà ngoại; cô ruột, dì ruột, chú ruột, bác ruột của người nộp thuế
  • Cháu ruột của người nộp thuế bao gồm: con của anh ruột, chị ruột, em ruột
  • Người phải trực tiếp nuôi dưỡng khác theo quy định của pháp luật.

Theo quy định tại (điểm b khoản 1 Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC) người phụ thuộc được hưởng mức giảm trừ gia cảnh là 3,6 triệu đồng/tháng.

>>> Xem thêm: Thủ Tục Cắt Giảm Người Phụ Thuộc

Điều kiện được giảm trừ gia cảnh đối với người phụ thuộc

  • Người nộp thuế được tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc nếu người nộp thuế đã đăng ký thuế và được cấp mã số thuế.
  • Khi người nộp thuế đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc sẽ được cơ quan thuế cấp mã số thuế cho người phụ thuộc và được tạm tính giảm trừ gia cảnh trong năm kể từ khi đăng ký.
  • Đối với người phụ thuộc đã được đăng ký giảm trừ gia cảnh trước ngày Thông tư này có hiệu lực thi hành thì tiếp tục được giảm trừ gia cảnh cho đến khi được cấp mã số thuế.

Trường hợp người phụ thuộc chưa có mã số thuế được giảm trừ

quy dinh dang ky ma so thue nguoi phu thuoc
Người phụ thuộc không có mã số thuế vẫn được giảm trừ gia cảnh theo luật định

Pháp luật quy định cá nhân có đăng ký và có mã số thuế sẽ được giảm trừ gia cảnh. Còn đối với người phụ thuộc thì việc không có mã số thuế không là điều kiện bắt buộc được giảm trừ gia cảnh.

Căn cứ tại (khoản 4 Điều 24 Thông tư 111/2013/TT-BTC) đối với cá nhân là người phụ thuộc và người nộp thuế có kê khai giảm trừ gia cảnh nếu chưa có mã số thuế thì cơ quan thuế tự động cấp mã số thuế cho người phụ thuộc căn cứ trên thông tin của người phụ thuộc tại Tờ khai đăng ký giảm trừ gia cảnh (theo mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) của người nộp thuế.

Như vậy, đối tượng là người phụ thuộc khi chưa có mã số thuế vẫn được giảm trừ gia cảnh theo quy định của pháp luật về thuế.

Thủ tục thực hiện đăng ký giảm trừ gia cảnh

mau to khai giam tru nguoi phu thuoc
Tờ khai đăng ký giảm trừ gia cảnh của người phụ thuộc theo quy định của pháp luật

Cá nhân đăng ký người phụ thuộc thông qua tổ chức trả thu nhập

Bước 1: Người lao động chuẩn bị hồ sơ và gửi cho doanh nghiệp. Hồ sơ được quy định tại (điểm b khoản 10 Điều 7 Thông tư 105/2020/TT-BTC, ngày 03 tháng 12 năm 2020 của Bộ Tài Chính) bao gồm:

Tờ khai đăng ký thuế mẫu số 20-ĐK-TCT ban hành kèm theo Thông tư này;

Bản sao Thẻ căn cước công dân hoặc bản sao Giấy chứng minh nhân dân còn hiệu lực đối với người phụ thuộc có quốc tịch Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên; bản sao Giấy khai sinh hoặc Hộ chiếu còn hiệu lực đối với người phụ thuộc có quốc tịch Việt Nam dưới 14 tuổi; bản sao Hộ chiếu còn hiệu lực đối với người phụ thuộc là người có quốc tịch nước ngoài hoặc người có quốc tịch Việt Nam sinh sống tại nước ngoài.

Trường hợp cá nhân thuộc diện nộp thuế thu nhập cá nhân đã nộp hồ sơ đăng ký người phụ thuộc để giảm trừ gia cảnh trước thời điểm Thông tư số 95/2016/TT-BTC ngày 28/6/2016 của Bộ Tài chính có hiệu lực nhưng chưa đăng ký thuế cho người phụ thuộc thì nộp hồ sơ đăng ký thuế nêu tại Khoản này để được cấp mã số thuế cho người phụ thuộc.

Bước 2: Doanh nghiệp hoàn thiện và nộp hồ sơ cho cơ quan quản lý thuế trực tiếp

  • Cơ quan chi trả thu nhập tổng hợp hồ sơ đăng ký thuế của người phụ thuộc;
  • Gửi Tờ khai đăng ký thuế tổng hợp cho người phụ thuộc theo Mẫu số 20-ĐKT-TH-TCT (trên tờ khai đánh dấu vào ô “Đăng ký thuế” và ghi đầy đủ các thông tin) qua Cổng thông tin điện tử của Tổng cục Thuế hoặc bằng giấy.

Cá nhân tự đăng ký

Về thủ tục đăng ký giảm trừ gia cảnh đối với người phụ thuộc được quy định tại (khoản 10 Điều 7 Thông tư 105/2020/TT-BTC, ngày 03 tháng 12 năm 2020 của Bộ Tài Chính) ) cụ thể như sau:

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ. Thành phần hồ sơ bao gồm:

  • Tờ khai đăng ký người phụ thuộc của cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công mẫu số 20-ĐK-TCT ban hành kèm theo Thông tư này (trên tờ khai đánh dấu vào ô “Đăng ký thuế” và ghi đầy đủ các thông tin).
  • Bản sao không yêu cầu chứng thực Thẻ căn cước công dân hoặc Giấy chứng minh nhân dân còn hiệu lực (đối với người phụ thuộc có quốc tịch Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên)
  • Giấy khai sinh còn hiệu lực (đối với cá nhân là người phụ thuộc có quốc tịch Việt Nam dưới 14 tuổi); bản sao không yêu cầu chứng thực Hộ chiếu hoặc Giấy khai sinh còn hiệu lực (đối với cá nhân là người phụ thuộc có quốc tịch nước ngoài và người Việt Nam sống ở nước ngoài).

Bước 2: Nộp hồ sơ đến cơ quan quản lý thuế.

Nội dung bài viết trên đã giải quyết được cho bạn đọc về câu hỏi người phụ thuộc chưa có mã số thuế có được giảm trừ.

Tóm lại, người phụ thuộc chưa có mã số thuế vẫn được giảm trừ gia cảnh khi đáp ứng đủ các điều kiện quy định. Trong trường hợp này, tổ chức, cá nhân chi trả thu nhập có trách nhiệm đăng ký thuế cho người phụ thuộc thay cho người nộp thuế. Trường hợp quý bạn đọc thắc mắc về nội dung trên cần luật sư tư vấn đề pháp luật liên quan đến thuế, vui lòng liên hệ với chúng tôi thông qua hotline 1900 63 63 87 để được tư vấn và hỗ trợ kịp thời. Xin cảm ơn.

Scores: 4.82 (15 votes)

Tham vấn Luật sư: Nguyễn Trần Phương - Tác giả: Trần Hường

Trần Hường – Chuyên Viên Pháp Lý tại Công ty Luật Long Phan PMT. Tư vấn đa lĩnh vực từ dân sự, thừa kế, hôn nhân gia đình và pháp luật lao động. Nhiệt huyết với khách hàng, luôn tận tâm để giải quyết các vấn đề mà khách hàng gặp phải. Đại diện làm việc với các cơ quan chức năng, cơ quan có thẩm quyền để bảo vệ lợi ích hợp pháp của thân chủ.

Lưu ý: Nội dung bài viết công khai tại website của Luật Long Phan PMT chỉ mang tính chất tham khảo về việc áp dụng quy định pháp luật. Tùy từng thời điểm, đối tượng và sự sửa đổi, bổ sung, thay thế của chính sách pháp luật, văn bản pháp lý mà nội dung tư vấn có thể sẽ không còn phù hợp với tình huống Quý khách đang gặp phải hoặc cần tham khảo ý kiến pháp lý. Trường hợp Quý khách cần ý kiến pháp lý cụ thể, chuyên sâu theo từng hồ sơ, vụ việc, vui lòng liên hệ với Chúng tôi qua các phương thức bên dưới. Với sự nhiệt tình và tận tâm, Chúng tôi tin rằng Luật Long Phan PMT sẽ là nơi hỗ trợ pháp lý đáng tin cậy của Quý khách hàng.

5 thoughts on “Người phụ thuộc chưa có mã số thuế có được giảm trừ không?

  1. Nguyễn Thị Khuyên says:

    Từ năm 2015-2019 nộp mẫu 20ĐK-TH-TCT qua một cửa và được bộ phận một của đóng dấu tiếp nhận,
    Từ năm 2020 đén nay gửi qua mạng và được chấp nhận sau được cục thuế phản hồi vế có một số trường hợp được cấp và một trường hợp ghi lỗi, trùng hoặc tạm thời chưa cấp …
    Vậy những trường hợp người phụ thuộc chưa cấp mã có được tính làm giảm trừ gia cảnh không?

    • Thạc Sĩ - Luật Sư Phan Mạnh Thăng says:

      Chào bạn, đối với thắc mắc của bạn, công ty Luật Long Phan PMT xin được giải đáp như sau:
      Về việc giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc được quy định tại Thông tư 111/2013/TT-BTC:
      Theo quy định tại Điểm c.2.1) Khoản 1 Điều 9 Thông tư này thì người nộp thuế được tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc nếu người nộp thuế đã đăng ký thuế và được cấp mã số thuế
      Theo quy định tại Điểm c Khoản 4 Điều 24 thì đối với cá nhân là người phụ thuộc và người nộp thuế có kê khai giảm trừ gia cảnh nếu chưa có mã số thuế thì cơ quan thuế tự động cấp mã số thuế cho người phụ thuộc căn cứ trên thông tin của người phụ thuộc tại Tờ khai đăng ký giảm trừ gia cảnh (theo mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) của người nộp thuế.
      Như vậy, theo quy định của pháp luật thì cá nhân có đăng ký và có mã số thuế sẽ được giảm trừ gia cảnh. Còn đối với người phụ thuộc thì việc không có mã số thuế không là điều kiện bắt buộc được giảm trừ gia cảnh. Do đó, đối với câu hỏi của bạn thì trường hợp người phụ thuộc chưa được cấp mã vẫn được tính giảm trừ gia cảnh.
      Trên đây là những giải đáp của chúng tôi liên quan đến nội dung giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc. Trường hợp có thắc mắc hoặc có nhu cầu tư vấn pháp lý, vui lòng liên hệ qua HOTLINE 1900.63.63.87 để được hỗ trợ kịp thời. Xin cảm ơn.

  2. Hoan says:

    Luật sư giúp tôi giải đáp thắc mắc với ạ. Tôi mới làm cho 1 công ty, chưa được kí HĐLĐ chính thức nhưng vẫn nộp thuế theo quy định. Khi nộp hồ sơ giảm trừ gia cảnh thì nhận được câu trả lời là: chỉ khi kí HĐLĐ mới đc giảm trừ. Vậy trong TH này cty làm như vậy là đúng hay sai ạ? Tại sao tôi phải nộp thuế mà lại không được đăng kí Giảm trừ gia cảnh ạ? Xin cám ơn Luật sư ạ!

    • Thạc Sĩ - Luật Sư Phan Mạnh Thăng says:

      Chào bạn, nội dung câu hỏi của bạn có những nội dung cần cụ thể, chi tiết hơn về thông tin thì mới có thể tư vấn được. Bạn vui lòng kết bạn qua số zalo: 0819700748 để trao đổi. Trân trọng./.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

o

  Miễn Phí: 1900.63.63.87