Giao dịch dân sự do người dưới 15 tuổi xác lập có hợp pháp không?

0
08/08/2021 13:13

Giao dịch dân sự là giao dịch thường xuyên phát sinh trong đời sống xã hội. Có vướng mắc rằng giao dịch dân sự do người dưới 15 tuổi xác lập có hiệu lực hay không? Điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự trong trường hợp này là gì? Để được giải đáp các thắc mắc trên, xin mời quý bạn đọc theo dõi bài viết sau đây của Luật Long Phan:

Giao dịch dân sự do người dưới 15 tuổi xác lập

>>Xem thêm: Người Dưới 18 Tuổi Tự Xác Lập, Thực Hiện Giao Dịch Dân Sự Được Không?

Đại diện theo pháp luật của cá nhân

Về những người đại diện theo pháp luật của cá nhân, Điều 136 Bộ luật dân sự 2015 có quy định:

  • Cha, mẹ đối với con chưa thành niên.
  • Người giám hộ đối với người được giám hộ. Người giám hộ của người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi là người đại diện theo pháp luật nếu được Tòa án chỉ định.
  • Người do Tòa án chỉ định trong trường hợp không xác định được người đại diện quy định tại 2 quy định trên.
  • Người do Tòa án chỉ định đối với người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự.

Giao dịch dân sự do người dưới 15 tuổi xác lập bị vô hiệu khi nào?

Điều 125 Bộ luật dân sự 2015 quy định giao dịch dân sự do người dưới 15 tuổi xác lập bị vô hiệu như sau: Khi giao dịch dân sự do người chưa thành niên thực hiện thì theo yêu cầu của người đại diện của người đó, Tòa án tuyên bố giao dịch đó vô hiệu nếu theo quy định của pháp luật giao dịch này phải do người đại diện của họ xác lập, thực hiện hoặc đồng ý, trừ các trường hợp sau:

  • Giao dịch dân sự của người chưa đủ sáu tuổi, người mất năng lực hành vi dân sự nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu hàng ngày của người đó;
  • Giao dịch dân sự chỉ làm phát sinh quyền hoặc chỉ miễn trừ nghĩa vụ cho người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi, người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự với người đã xác lập, thực hiện giao dịch với họ;
  • Giao dịch dân sự được người xác lập giao dịch thừa nhận hiệu lực sau khi đã thành niên hoặc sau khi khôi phục năng lực hành vi dân sự.

Giao dịch dân sự do người dưới 15 tuổi xác lập bị vô hiệu khi nào?

>> Xem thêm: Đất mẹ đã bán của con chưa thành niên có đòi được không?

Hậu quả pháp lý giao dịch bị vô hiệu do người dưới 15 tuổi xác lập

Theo Điều 131 của Bộ luật dân sự 2015 có quy định về hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu như sau:

  • Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm giao dịch được xác lập.
  • Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận. Trường hợp không thể hoàn trả được bằng hiện vật thì trị giá thành tiền để hoàn trả.
  • Bên ngay tình trong việc thu hoa lợi, lợi tức không phải hoàn trả lại hoa lợi, lợi tức đó.
  • Bên có lỗi gây thiệt hại thì phải bồi thường.

Hướng giải quyết những giao dịch không hợp pháp của người dưới 15 tuổi

Theo điểm c Khoản 1 Điều 117 Bộ luật Dân sự 2015, thì điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự là: Mục đích và nội dung của giao dịch dân sự không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.

Bên cạnh đó còn phải đáp ứng các điều kiện sau:

  • Chủ thể có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập
  • Chủ thể tham gia giao dịch dân sự hoàn toàn tự nguyện

Vì vậy, nếu thiếu một trong các trường hợp sau, cụ thể là những giao dịch do người dưới 15 tuổi xác lập không hợp pháp, thì hợp đồng vô hiệu.

 Điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự

Theo quy định của Bộ luật dân sự 2015, điều kiện để giao dịch dân sự do người dưới 15 tuổi xác lập có hiệu lực khi:

  • Chủ thể có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập;
  • Chủ thể tham gia giao dịch dân sự hoàn toàn tự nguyện;
  • Mục đích và nội dung của giao dịch dân sự không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.

Hình thức của giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự trong trường hợp luật có quy định.

Điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự

Trên đây là những giải đáp xoay quanh thắc mắc giao dịch dân sự do người dưới 15 tuổi xác lập có hợp pháp không. Nếu có thêm bất kỳ vướng mắc nào liên quan, Quý bạn đọc vui lòng liên hệ TƯ VẤN LUẬT DÂN SỰ của chúng tôi qua Hotline: 1900.63.63.87. Trân trọng.

* Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: pmt@luatlongphan.vn hoặc info@luatlongphan.vn.

Scores: 4.6 (53 votes)

Luật sư: Thạc Sĩ - Luật Sư Phan Mạnh Thăng

Thạc Sĩ – Luật Sư Phan Mạnh Thăng thành viên đoàn luật sư Tp.HCM. Founder Công ty luật Long Phan PMT. Chuyên tư vấn giải quyết các vấn đề về đất đai, hợp đồng thương mại ổn thỏa và nhanh nhất. Với 7 năm kinh nghiệm của mình đã giải quyết thành công nhiều yêu cầu pháp lý của khách hàng.

Trả lời

Email và số điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai.
Chúng tôi sẽ phản hồi giải đáp thông tin bình luận của bạn trên website, email, điện thoại, chậm nhất sau 24h tiếp nhận. Chân thành cảm ơn!

  Hotline: 1900.63.63.87