Đất mẹ đã bán của con chưa thành niên có đòi được không?

0

Đất mẹ đã bán của con chưa thành niên có thể đòi được nếu như đủ căn cứ chứng minh việc chuyển nhượng là trái luật và không phục vụ lợi ích của người được đại diện. Khi đó, cần phải làm rõ quyền, nghĩa vụ của mỗi bên đối với diện tích đất đó, nhằm chứng minh cho việc mua bán trái luật. Trong bài viết sau đây, chúng tôi sẽ làm rõ hơn về vấn đề này.

Người chưa thành niên có thể nhận thừa kế quyền sử dụng đất

Quy định về đại diện theo pháp luật

Theo quy định tại Điều 136 Bộ luật Dân sự 2015, có 04 trường hợp xác lập quan hệ đại diện với cá nhân, trong đó có trường hợp: Cha, mẹ đối với con chưa thành niên.

Theo khoản 1 Điều 134 Bộ luật này, đại diện là việc cá nhân/pháp nhân nhân danh và vì lợi ích của cá nhân hoặc pháp nhân khác xác lập, thực hiện giao dịch dân sự.

Người đại diện có quyền xác lập, thực hiện hành vi cần thiết để đạt được mục đích của việc đại diện. (khoản 2 Điều 139)

Như vậy, có thể hiểu, cha, mẹ có quyền đại diện con cái (là người chưa thành niên) thực hiện các giao dịch dân sự liên quan đến bất động sản tại khoản 3 Điều 20. Về mặt pháp lý, con cái có quyền sử dụng đất, nhưng do giới hạn về độ tuổi và nhận thức nên pháp luật yêu cầu cha, mẹ làm đại diện quản lý tài sản cho con cái.

Điều này nhằm đảm bảo quyền lợi hợp pháp của người chưa thành niên (chưa đủ 18 tuổi) đối với tài sản đặc biệt như bất động sản, động sản phải đăng ký.

Mẹ có được bán đất của con chưa thành niên?

Trường hợp nào mẹ được bán đất của con chưa thành niên

Giao dịch về quyền sử dụng đất là một giao dịch dễ xảy ra tranh chấp, nhất là khi liên quan đến người chưa thành niên. Vì vậy, cần chú ý hai vấn đề sau:

Trước hết, người con là chủ sử dụng hợp pháp của diện tích trên (thông qua hình thức thừa kế hoặc do cha cấp dưỡng sau khi ly hôn).

Quy định hiện hành (Nghị định 43/2014/NĐ-CP và Thông tư 33/2014/TT-BTNMT) không cấm người dưới 18 tuổi đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất (thường gọi là sổ đỏ). Luật chỉ cấm người chưa thành niên tiến hành các công việc như: sang tên, thế chấp, tách thửa v.v. quyền sử dụng đất

Thứ hai, cha mẹ bán đất của con nhằm đạt được mục đích của việc đại diện, cụ thể là đảm bảo quyền lợi cho con cái.

Khoản 1 Điều 77 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định: Con từ đủ 15 tuổi trở lên có thể tự mình quản lý tài sản riêng hoặc nhờ cha mẹ quản lý.

Nếu con được giao cho người khác giám hộ thì tài sản riêng của con được giao lại cho người giám hộ quản lý theo quy định của Bộ luật dân sự. (khoản 4 Điều 76 Luật Hôn nhân và gia đình).

Như vậy, cha mẹ có thể bán đất của con, tuy nhiên, cần tham khảo ý kiến của người con trước khi xác lập giao dịch. Bởi Luật HN&GĐ 2014 quy định, giao dịch liên quan đến tài sản là bất động sản của người chưa thành niên phải có sự đồng ý bằng văn bản của cha mẹ.

Mẹ bán đất trái luật đòi lại như thế nào?

Những giao dịch vi phạm những nguyên tắc tại mục 2.1 được xem là trái luật, vì các giao dịch này xâm phạm đến nguyên tắc bình đẳng, tự nguyện của các bên theo pháp luật dân sự.

Người chưa thành niên có thể tự mình hoặc nhờ người khác làm đơn khởi kiện

Căn cứ theo Điều 123 Bộ luật dân sự 2015, giao dịch dân sự vi phạm nguyên tắc này có nguy cơ bị vô hiệu. Các bên phải hoàn trả lại cho nhau những gì đã nhận.

Cũng theo khoản 1 Điều 139 và khoản 1 Điều 143 Bộ luật này, nếu người đại diện xác lập giao dịch không thuộc phạm vi đại diện, thì:

  • Người đã giao dịch với họ (người mua) có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hoặc hủy bỏ giao dịch dân sự đối với phần vượt quá phạm vi đại diện hoặc toàn bộ giao dịch dân sự và yêu cầu bồi thường thiệt hại;
  • Trường hợp người đại diện (cha, mẹ) và người đã giao dịch với người đại diện (người mua) cố ý xác lập, thực hiện giao dịch vượt quá phạm vi đại diện mà gây thiệt hại cho người được đại diện (con cái) thì phải liên đới bồi thường thiệt hại. (khoản 4 Điều 143 BLDS 2015)

Có thể sử dụng các phương pháp sau để đòi lại đất:

>> Tham khảo thêm: THỦ TỤC KHỞI KIỆN TUYÊN VÔ HIỆU HỢP ĐỒNG MUA BÁN ĐẤT DO BỊ LỪA DỐI

Chi phí thuê luật sư đòi lại đất mẹ bán trái luật

Chi phí thuê luật sư được dựa trên nhiều tiêu chí khác nhau, phù hợp với nhu cầu và tính chất vụ việc. Quý khách có thể lựa chọn các gói dịch vụ: (1) Tư vấn theo giờ; (2) Tư vấn theo vụ việc hoặc (3) Tư vấn trọn gói để được hỗ trợ.

Tùy vào mỗi gói dịch vụ và tính chất vụ việc, sự tham gia của luật sư cũng có sự khác nhau. Việc này cũng tác động đến mức phí dịch vụ tại công ty chúng tôi.

Chi phí thuê luật sư dựa trên nhiều yếu tố, do đây là vấn đề phức tạp

Sự khác nhau đó được xác định trên nhiều yếu tố:

  • Mức độ phức tạp của công việc;
  • Thời hạn thực hiện công việc của luật sư;
  • Kinh nghiệm và uy tín của Luật sư chính, của Văn phòng Luật sư;
  • Yêu cầu đặc biệt của khách hàng về trách nhiệm, hiệu quả công việc.

Chi phí thuê luật sư thường bao gồm các khoản sau:

  1. Phí Nhà nước: bao gồm các khoản tiền tạm ứng án phí, lệ phí cần nộp cho Tòa án; phí thẩm định giá, phí yêu cầu thi hành án.
  2. Phí công tác: gồm phí đi lại, lưu trú cho luật sư trong quá trình xử lý vụ việc, cụ thể là chi phí cho các phương tiện, ăn nghỉ ở nơi luật sư, chuyên viên tư vấn làm việc.
  3. Thù lao luật sư: Được tính trên cơ sở thỏa thuận giữa khách hàng và luật sư, và ghi nhận chi tiết trong Hợp đồng dịch vụ theo giờ.
  4. Phí dịch vụ tư vấn theo giờ: Dành cho các trường hợp khách hàng được tư vấn trực tiếp tại văn phòng luật sư.
  5. Thuế VAT và các chi phí, lệ phí khác (nếu có)

Phương thức thanh toán: Chuyển khoản hoặc thanh toán trực tiếp.

Cam kết chất lượng dịch vụ

Chúng tôi sẽ sắp xếp các khung giờ tư vấn phù hợp cho lịch trình của Quý khách hàng và luật sư. Để giúp Quý khách thuận tiện thu xếp, Quý khách hãy để lại thông tin liên lạc và yêu cầu tư vấn tại số hotline bên dưới của chúng tôi.

Phương châm của chúng tôi là “Lấy uy tín làm đầu, sống chết vì chữ tín”.

  • Tại Long Phan PMT, chúng tôi cam kết nỗ lực tối đa để hoàn thành công việc mà khách hàng giao phó.
  • Mọi thông tin của khách hàng đều được giữ kín, nhằm đảm bảo tính bảo mật trước, trong và sau khi tranh tụng.
  • Hoàn thành công việc đúng thời hạn cam kết;
  • Hạch toán chi phí, lệ phí minh bạch, đầy đủ.
  • Hỗ trợ kịp thời qua tất cả các phương tiện liên lạc nhằm mang lại trải nghiệm tốt nhất cho khách hàng.

Như vậy, chúng tôi đã đưa ra một vài hướng dẫn cho Quý khách hàng về việc đòi lại đất đã bán do cha mẹ chuyển nhượng trái luật. Đây là một thủ tục phức tạp và đòi hỏi trình độ chuyên môn cao của đội ngũ tư vấn. Vì vậy, nếu Quý khách cần tư vấn chi tiết, hãy liên lạc chúng tôi theo số hotline 1900.63.63.87 để được hỗ trợ kịp thời.

Scores: 4.7 (38 votes)

Luật sư: Phan Mạnh Thăng

Thạc Sĩ – Luật Sư Phan Mạnh Thăng thành viên đoàn luật sư Tp.HCM. Founder Công ty luật Long Phan PMT. Chuyên tư vấn giải quyết các vấn đề về đất đai, hợp đồng thương mại ổn thỏa và nhanh nhất. Với 7 năm kinh nghiệm của mình đã giải quyết thành công nhiều yêu cầu pháp lý của khách hàng.

Trả lời

Email và số điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai.
Chúng tôi sẽ phản hồi giải đáp thông tin bình luận của bạn trên website, email, điện thoại, chậm nhất sau 24h tiếp nhận. Chân thành cảm ơn!

  Hotline: 1900.63.63.87