Công chức nhà nước có được phép kinh doanh không?

0
17 Tháng Mười Hai, 2021

Công chức nhà nước có được phép kinh doanh không? Công chức nhà nước muốn KINH DOANH bên ngoài để kiếm thêm thu nhập thì sẽ được phép kinh doanh dưới hình thức doanh nghiệp nào? Bài viết sau đây sẽ tư vấn cho các bạn biết những vấn đề pháp lý cần thiết về công chức nhà nước khi kinh doanh bên ngoài.

Công chức nhà nước có được phép kinh doanh không?

>> Xem thêm: các loại thuế doanh nghiệp được gia hạn thời gian nộp trong năm 2021.

Phân biệt cán bộ, công chức, viên chức

Theo khoản 1 Điều 4 Luật cán bộ công chức 2008 quy định:

Cán bộ là công dân Việt Nam, được bầu cử, phê chuẩn, bổ nhiệm giữ chức vụ, chức danh theo nhiệm kỳ trong cơ quan của Đảng Cộng sản Việt Nam, Nhà nước, tổ chức chính trị – xã hội ở trung ương, ở tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây gọi chung là cấp tỉnh), ở huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (sau đây gọi chung là cấp huyện), trong biên chế và hưởng lương từ ngân sách nhà nước. Do đó, điểm khác nổi bật của cán bộ là làm việc theo nhiệm kỳ đã được bầu cử, phê chuẩn, bổ nhiệm.

Theo Điều 2 Luật viên chức 2010 quy định:

Viên chức là công dân Việt Nam được tuyển dụng theo vị trí việc làm, làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập theo chế độ hợp đồng làm việc, hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định của pháp luật. Do dó, điểm khác nổi bật của viên chức là làm việc theo hợp đồng và lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập.

>> Xem thêm: Cách tính phí luật sư khi tư vấn cho người Việt đang ở nước ngoài

Cán bộ, công chức, viên chức

Công chức không được phép kinh doanh dưới hình thức nào?

Theo khoản 2 Điều 20 Luật phòng chống tham nhũng 2018 quy định công chức không được thực hiện những hoạt động sản xuất, kinh doanh sau đây:

  • Thành lập, tham gia quản lý, điều hành doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty hợp danh, hợp tác xã, trừ trường hợp luật có quy định khác;
  • Tư vấn cho doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân khác ở trong nước và nước ngoài về công việc có liên quan đến bí mật nhà nước, bí mật công tác, công việc thuộc thẩm quyền giải quyết hoặc tham gia giải quyết;
  • Thành lập, giữ chức danh, chức vụ quản lý, điều hành doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty hợp danh, hợp tác xã thuộc lĩnh vực mà trước đây mình có trách nhiệm quản lý trong thời hạn nhất định theo quy định của Chính phủ;

Như vậy công chức sẽ không được kinh doanh dưới hình thức sau:

  • Không được góp vốn là thành viên hợp danh của công ty hợp danh
  • Không là thành viên công ty TNHH
  • Không là thành viên hội đồng quản trị trong công ty cổ phần.

Công chức được phép kinh doanh dưới hình thức nào?

Công chức sẽ được phép góp vốn vào các loại hình doanh nghiệp nhưng với điều kiện là không được làm phát sinh quyền điều hành quản lý doanh nghiệp đó.

Ngoài ra, công chức sẽ được phép kinh doanh dưới hình thức hộ gia đình và được góp vốn vào các doanh nghiệp không thuộc phạm vi quản lý trực tiếp của mình.

Công chức nhà nước kinh doanh

>> Xem thêm: Dịch vụ tư vấn thủ tục thành lập doanh nghiệp

Trên đây là bài viết tư vấn về các vấn đề pháp lý về Công chức nhà nước có được phép kinh doanh không cũng như các loại hình mà công chức được phép kinh doanh. Nếu quý khách còn có thắc mắc liên quan đến vấn đề này hoặc cần hỗ trợ TƯ VẤN LUẬT DOANH NGHIỆP, hãy liên hệ với chúng tôi qua HOTLINE 1900.63.63.87 để được hỗ trợ và tư vấn.

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: pmt@luatlongphan.vn hoặc info@luatlongphan.vn.

Scores: 4.8 (31 votes)

: Dương Ngân - Chuyên viên pháp lý

#duongnganlegal - Chuyên viên pháp lý về Lao Động, Doanh nghiệp tại công ty Luật Long Phan PMT. Tư vấn giải quyết tranh chấp trong doanh nghiệp, tranh chấp lao động, thủ tục hành chính doanh nghiệp, lao động

Trả lời

Email và số điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai.
Chúng tôi sẽ phản hồi giải đáp thông tin bình luận của bạn trên website, email, điện thoại, chậm nhất sau 24h tiếp nhận. Chân thành cảm ơn!

  Hotline: 1900.63.63.87