Các trường hợp không được nhận đại diện uỷ quyền tham gia tố tụng tại tòa trong vụ án dân sự

0
15/03/2022 10:09

Khi quan hệ tố tụng dân sự phát sinh thì đồng thời phát sinh các tư cách tham gia tố tụng trong đó có người đại diện theo uỷ quyền của đương sự. Việc đại diện theo uỷ quyền tại toà án được quy định như thế nào và các trường hợp nào sẽ không được nhận đại diện uỷ quyền tham gia tố tụng tại toà án trong vụ án dân sự. Hãy cùng Luật sư Luật Long Phan PMT tìm hiểu về vấn đề này.

Đại diện theo uỷ quyền

Người đại diện uỷ quyền bao gồm những ai?

Căn cứ vào khoản 4 Điều 85 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015

  • Người đại diện theo ủy quyền theo quy định của Bộ luật dân sự là người đại diện theo ủy quyền trong tố tụng dân sự.

Căn cứ vào khoản 3 Điều 138 Bộ luật Dân sự 2015 bao gồm:

  • Cá nhân, pháp nhân có thể ủy quyền cho cá nhân, pháp nhân khác xác lập, thực hiện giao dịch dân sự.
  • Các thành viên hộ gia đình, tổ hợp tác, tổ chức khác không có tư cách pháp nhân có thể thỏa thuận cử cá nhân, pháp nhân khác đại diện theo ủy quyền xác lập, thực hiện giao dịch dân sự liên quan đến tài sản chung của các thành viên hộ gia đình, tổ hợp tác, tổ chức khác không có tư cách pháp nhân.
  • Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi có thể là người đại diện theo ủy quyền, trừ trường hợp pháp luật quy định giao dịch dân sự phải do người từ đủ mười tám tuổi trở lên xác lập, thực hiện.

Lưu ý, căn cứ vào Điều 100 Bộ Luật Tố tụng Dân sự 2015 về thủ tục đối chất khi có yêu cầu của đương sự hoặc khi xét thấy cần thiết thì người đại diện theo uỷ quyền không thể thực hiện thủ tục này cho người được đại diện, mà đương sự phải là người trực tiếp tham gia.

>>>Xem thêm:
Có được cho người khác nộp và ký đơn khởi kiện

Không được đại diện

Các trường hợp không được nhận đại diện uỷ quyền.

Căn cứ vào Điều 87 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015 những trường hợp sau đây không được nhận đại diện uỷ quyền:

  • Nếu họ cũng là đương sự trong cùng một vụ việc với người được đại diện mà quyền và lợi ích hợp pháp của họ đối lập với quyền và lợi ích hợp pháp của người được đại diện;
  • Nếu họ đang là người đại diện theo pháp luật trong tố tụng dân sự cho một đương sự khác mà quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự đó đối lập với quyền và lợi ích hợp pháp của người được đại diện trong cùng một vụ việc.
  • Cán bộ, công chức trong các cơ quan Tòa án, Kiểm sát, Công an không được làm người đại diện trong tố tụng dân sự, trừ trường hợp họ tham gia tố tụng với tư cách là người đại diện cho cơ quan của họ hoặc với tư cách là người đại diện theo pháp luật.

>>>Xem thêm:
Xác định Toà án có thẩm quyền giải quyết vụ án dân sự

Hệ quả pháp lý của việc không được đại diện uỷ quyền khi tham gia tố tụng

Căn cứ vào Điều 89, 90 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015 hệ quả pháp lý của việc không được đại diện uỷ quyền khi tham gia tố tụng:

  • Trường hợp chấm dứt đại diện theo ủy quyền thì đương sự hoặc người thừa kế của đương sự trực tiếp tham gia tố tụng hoặc ủy quyền cho người khác đại diện tham gia tố tụng theo thủ tục do Bộ luật Tố tụng dân sự quy định.
  • Và Toà án có thể chỉ định người đại diện trong tố tụng dân sự.

Người đại diện trong tố tụng dân sự

Chỉ định người đại diện trong tố tụng dân sự

Căn cứ vào 88 Bộ Luật tố tụng dân sự 2015 Tòa án sẽ chỉ định người đại diện trong tố tụng dân sự trong trường hợp sau:

  • Khi tiến hành tố tụng dân sự, nếu có đương sự là người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự, người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi mà không có người đại diện hoặc người đại diện theo pháp luật của họ thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 87 của Bộ luật này thì Tòa án phải chỉ định người đại diện để tham gia tố tụng.
  • Đối với vụ việc lao động mà có đương sự thuộc trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này hoặc người lao động là người chưa thành niên mà không có người đại diện và Tòa án cũng không chỉ định được người đại diện theo quy định tại khoản 1 Điều này thì Tòa án chỉ định tổ chức đại diện tập thể lao động đại diện cho người lao động đó.

>>>Xem thêm: Quyền của người khởi kiện trong vụ án dân sự gồm những gì?

Trên đây là nội dung tư vấn về Các trường hợp không được nhận đại diện uỷ quyền tham gia tố tụng tại tòa trong vụ án dân sự. Nếu quý bạn đọc còn có những thắc mắc các vấn đề liên quan đến tư vấn hoặc các vấn đề khác về pháp luật hình sự, vui lòng thông qua tổng đài 1900.63.63.87, Luật sư TƯ VẤN LUẬT LAO ĐỘNG  của Long Phan PMT hy vọng có thể giúp đỡ được nhiều người với nhiều nhu cầu dịch vụ pháp lý khác nhau. Hotline 1900.63.63.87 luôn sẳn sàng lắng nghe những thắc mắc từ quý khách hàng mọi lúc, mọi nơi, kết nối bạn đến với những tư vấn từ những luật sư giỏi về chuyên môn, nhiệt tình trong công việc.

Scores: 4.7 (55 votes)

: Thạc Sỹ - Luật Sư Võ Mộng Thu

Thạc sĩ Luật sư Võ Mộng Thu - Thạc sĩ Luật sư 10 năm kinh nghiệm tố tụng, tranh chấp lao động, doanh nghiệp. Là LS thường trực Công ty Luật Long Phan PMT.

Trả lời

Email và số điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai.
Chúng tôi sẽ phản hồi giải đáp thông tin bình luận của bạn trên website, email, điện thoại, chậm nhất sau 24h tiếp nhận. Chân thành cảm ơn!

  Hotline: 1900.63.63.87