Các khoản trợ cấp khi chấm dứt hợp đồng lao động vì thay đổi cơ cấu

Các khoản trợ cấp khi chấm dứt hợp đồng lao động vì thay đổi cơ cấu là những khoản tiền mà về nguyên tắc người sử dụng lao động có thể phải chi trả cho người lao động. Người lao động cần phải xác định đúng các khoản phí, trợ cấp sẽ được nhận để đảm bảo quyền lợi của mình. Trong bài viết dưới đây, Luật Long Phan PMT sẽ giúp quý khách hàng, đặc biệt là người lao động bị chấm dứt hợp đồng lao động do thay đổi cơ cấu hiểu hơn về vấn đề này.

Chấm dứt hợp đồng lao động vì thay đổi cơ cấuChấm dứt hợp đồng lao động vì thay đổi cơ cấu

Khi nào được xem là chấm dứt hợp đồng lao động vì thay đổi cơ cấu?

Căn cứ khoản 1 Điều 42 Bộ luật Lao động 2019 (sau đây gọi là BLLĐ) quy định các trường hợp được xem là thay đổi cơ cấu, công nghệ như sau:

  • Thay đổi cơ cấu tổ chức, tổ chức lại lao động;
  • Thay đổi quy trình, công nghệ, máy móc, thiết bị sản xuất, kinh doanh gắn với ngành, nghề sản xuất, kinh doanh của người sử dụng lao động;
  • Thay đổi sản phẩm hoặc cơ cấu sản phẩm.

Như vậy, chỉ khi doanh nghiệp có tài liệu, chứng cứ chứng minh rằng đã và đang rơi vào một trong các trường hợp trên và không thể giải quyết được việc làm cho người lao động dẫn thì mới được xem là chấm dứt hợp đồng lao động vì thay đổi cơ cấu đúng luật.

>>>Xem thêm: Bị công ty cho nghỉ việc vì thay đổi cơ cấu

Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi thay đổi cơ cấu

Theo quy định tại khoản 3, 5 và 6 Điều 42 BLLĐ, khi doanh nghiệp thực hiện thay đổi cơ cấu thì người sử dụng lao động phải thực hiện những nghĩa vụ bắt buộc như sau:

  • Trong trường hợp việc thay đổi cơ cấu có ảnh hưởng đến việc làm của nhiều người lao động thì người sử dụng lao động phải xây dựng và thực hiện phương án sử dụng lao động;
  • Trường hợp có chỗ làm việc mới thì ưu tiên đào tạo lại người lao động để tiếp tục sử dụng;
  • Trong trường hợp người sử dụng lao động không thể giải quyết được việc làm cho người lao động mà phải cho họ thôi việc thì phải trả trợ cấp mất việc;
  • Việc cho thôi việc đối với người lao động chỉ được tiến hành sau khi đã trao đổi ý kiến với tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở mà người lao động là thành viên và thông báo trước 30 ngày cho Ủy ban nhân dân cấp tỉnh và cho người lao động.

Như vậy, theo quy định người sử dụng lao động buộc phải thực hiện những nghĩa vụ trên khi thay đổi cơ cấu.

Quyết định cho thôi việc đối với người lao độngQuyết định cho thôi việc đối với người lao động

Các loại trợ cấp người lao động nhận được khi nghỉ việc do thay đổi cơ cấu

Đối với trợ cấp, người lao động sẽ nhận được trợ cấp mất việc làm sau khi bị chấm dứt hợp đồng với người sử dụng lao động vì lý do thay đổi cơ cấu như đã đề cập. Ngoài ra, người lao động cũng phải đáp ứng điều kiện đã làm việc thường xuyên cho người sử dụng lao động từ đủ 12 tháng trở lên theo quy định tại Khoản 1 Điều 47 BLLĐ.

Cách tính trợ cấp cho người lao động

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 47 BLLĐ, cách tính trợ cấp mất việc làm cho người lao động được xác định dựa trên căn cứ là thời gian làm việc và tiền lương hàng tháng của người lao động. Theo đó, cứ mỗi năm làm việc thì người lao động sẽ nhận được 01 tháng tiền lương, nhưng ít nhất bằng 02 tháng tiền lương.

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 47 BLLĐ và Khoản 3 Điều 8 Nghị định số 145/2020/NĐ-CP thì Thời gian làm việc để tính trợ cấp mất việc làm là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động (bao gồm thời gian trực tiếp làm việc; thời gian thử việc; thời gian được cử đi học; thời gian nghỉ hưởng chế độ ốm đau, thai sản; thời gian nghỉ việc để điều trị, phục hồi chức năng lao động khi bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp mà được trả lương; thời gian nghỉ việc để thực hiện nghĩa vụ công dân mà được trả lương; thời gian ngừng việc không do lỗi của người lao động; thời gian nghỉ hằng tuần, nghỉ việc hưởng nguyên lương; thời gian thực hiện nhiệm vụ của tổ chức đại diện người lao động theo và thời gian bị tạm đình chỉ công việc) trừ đi thời gian đã được chi trả trợ cấp mất việc và thời gian người lao động đã tham gia bảo thất nghiệp (bao gồm thời gian đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp và thời gian người lao động thuộc diện không phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp nhưng được chi trả một khoản tiền tương đương với mức người sử dụng lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động);

Thời gian làm việc để tính trợ cấp được tính theo năm, quy định tại Điểm c Khoản 3 Điều 8 Nghị định 145/2020/NĐ-CP như sau:

  • Thời gian làm việc 01 năm làm việc là đủ 12 tháng;
  • Thời gian làm việc từ đủ đến ít hơn 06 tháng thì được tính là ½ năm làm việc;
  • Thời gian làm việc từ trên 06 tháng thì được tính là 01 năm làm việc;
  • Tuy nhiên đối với trường hợp thời gian làm việc từ đủ 12 tháng đến ít hơn 24 tháng thì người sử dụng lao động phải chi trả trợ cấp mất việc cho người lao động ít nhất bằng 02 tháng tiền lương, theo quy định tại Khoản 2 Điều 8 Nghị định 145/2020/NĐ-CP.

Trợ cấp mất việc làm dành cho người lao động bị thôi việcTrợ cấp mất việc làm dành cho người lao động bị thôi việc

Ví dụ: Anh A bị công ty cho nghỉ việc do thay đổi cơ cấu vào ngày 01/11/2008. Tiền lương 06 tháng liền kề trước khi A nghỉ việc (từ ngày 01/5/2008 – ngày 01/11/2008) lần lượt là 8 triệu, 8 triệu, 10 triệu, 10 triệu, 12 triệu, 12 triệu. Được biết, anh A bắt đầu làm việc tại công ty theo hợp đồng lao động vào ngày 01/11/2006.

Như vậy, tiền trợ cấp mất việc của anh A là: (60 triệu / 6) x 2 năm = 20 triệu đồng.

Luật sư tư vấn các khoản phí, trợ cấp khi chấm dứt hợp đồng lao động do thay đổi cơ cấu

Với đội ngũ Luật sư lao động giàu năm kinh nghiệm, Luật Long Phan sẽ hỗ trợ tư vấn quý khách hàng các quy định về các khoản phí, vấn đề liên quan trợ cấp khi chấm dứt hợp đồng lao động vì lý do thay đổi cơ cấu như sau:

  • Tư vấn, hỗ trợ các thủ tục cần thiết để hoàn tất việc chấm dứt hợp đồng đúng luật;
  • Hỗ trợ tính trợ cấp mất việc cho người lao động;
  • Tư vấn về các khoản phí khác mà người sử dụng lao động phải trả (nếu có);
  • Luật sư tham gia bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho thân chủ khi có tranh chấp;
  • Tư vấn, hỗ trợ các thủ tục, vấn đề pháp lý khác có liên quan.

Như vậy, đối với người lao động bị chấm dứt hợp đồng vì lý do thay đổi cơ cấu sẽ được người sử dụng lao động chi trả khoản trợ cấp mất việc làm theo quy định của pháp luật lao động. Tuy nhiên, quý bạn đọc cũng nên lưu ý là kể từ năm 2009 trở đi, việc chi trả trợ cấp mất việc làm sẽ do Cơ quan bảo hiểm xã hội chi trả nếu quý khách có tham gia bảo hiểm xã hội. Nếu quý khách còn thắc mắc cần được giải đáp, có thể liên hệ ngay qua hotline 1900636387, để được Luật sư Lao động của Luật Long Phan PMT hỗ trợ và giải đáp.

Scores: 4.5 (44 votes)

Tham vấn Luật sư: Nguyễn Trần Phương - Tác giả: Trần Hường

Trần Hường – Chuyên Viên Pháp Lý tại Công ty Luật Long Phan PMT. Tư vấn đa lĩnh vực từ dân sự, thừa kế, hôn nhân gia đình và pháp luật lao động. Nhiệt huyết với khách hàng, luôn tận tâm để giải quyết các vấn đề mà khách hàng gặp phải. Đại diện làm việc với các cơ quan chức năng, cơ quan có thẩm quyền để bảo vệ lợi ích hợp pháp của thân chủ.

Lưu ý: Nội dung bài viết công khai tại website của Luật Long Phan PMT chỉ mang tính chất tham khảo về việc áp dụng quy định pháp luật. Tùy từng thời điểm, đối tượng và sự sửa đổi, bổ sung, thay thế của chính sách pháp luật, văn bản pháp lý mà nội dung tư vấn có thể sẽ không còn phù hợp với tình huống Quý khách đang gặp phải hoặc cần tham khảo ý kiến pháp lý. Trường hợp Quý khách cần ý kiến pháp lý cụ thể, chuyên sâu theo từng hồ sơ, vụ việc, vui lòng liên hệ với Chúng tôi qua các phương thức bên dưới. Với sự nhiệt tình và tận tâm, Chúng tôi tin rằng Luật Long Phan PMT sẽ là nơi hỗ trợ pháp lý đáng tin cậy của Quý khách hàng.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

o

  Miễn Phí: 1900.63.63.87