Vợ sinh con chồng được nghỉ mấy ngày ?

6
03/08/2022 09:00

Vợ sinh con chồng được nghỉ mấy ngày theo quy định của pháp luật là câu hỏi mà nhiều người lao động thắc mắc. Nhiều doanh nghiệp dựa trên căn cứ này để thực hiện một số những hành vi như đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động hoặc sa thải người lao động gây ảnh hưởng nghiêm trọng đến quyền và lợi ích hợp pháp của người lao động.

Chồng đóng bảo hiểm xã hội được nghỉ hưởng trợ cấp thai sản khi vợ sinh con

Những trường hợp người lao động được nghỉ việc không đi làm ?

Trong quá trình lao động và làm việc, người lao động có thể được nghỉ làm việc vì những lý do khác nhau. Căn cứ theo quy định của Luật BHXH 2014 và BLLĐ 2019 quy định những trường hợp người lao động được nghỉ việc như sau:

  • Có vợ sinh con con;
  • Kết hôn;
  • Con kết hôn;
  • Cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi; cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi của vợ hoặc chồng; vợ hoặc chồng; con đẻ, con nuôi chết.
  • Người lao động được nghỉ không hưởng lương và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; cha hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.
  • Ngoài quy định trường hợp trên, người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương.

Trên đây là những trường hợp mà người lao động được nghỉ làm và vẫn được hưởng lương hoặc trợ cấp bảo hiểm xã hội theo như quy định. Bên cạnh đó vì một số lý do khác mà người lao động có thể xin nghỉ và không hưởng lương nhưng phải xin phép và được sự đồng ý của người sử dụng lao động hoặc không xin phép nhưng phải có lý do chính đáng quy định tại khoản 4 Điều 125 BLLĐ 2019.

>> Xem thêm: Chồng Có Được Nhận Trợ Cấp Khi Vợ Sinh Con

Trường hợp vợ sinh con chồng được nghỉ mấy ngày để chăm sóc ?

Theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội 2014, trường hợp vợ sinh con thì người lao động nam được nghỉ để chăm sóc vợ, nuôi con và hưởng trợ cấp theo quy định của pháp luật. Lao động nam phải đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con mới đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 31 Luật BHXH 2014.

Mức hưởng trợ cấp thai sản đã có nhiều thay đổi

Theo quy định tại khoản 2, Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội quy định lao động nam được nghỉ khi vợ sinh như sau:

  • 05 ngày làm việc;
  • 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;
  • Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;
  • Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.
  • Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.
  • Trường hợp sau khi sinh con, nếu con dưới 02 tháng tuổi bị chết thì mẹ được nghỉ việc 04 tháng tính từ ngày sinh con; nếu con từ 02 tháng tuổi trở lên bị chết thì mẹ được nghỉ việc 02 tháng tính từ ngày con chết, nhưng thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản không vượt quá thời gian quy định tại khoản 1 Điều này; thời gian này không tính vào thời gian nghỉ việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động.

Như vậy, tùy vào từng trường hợp sinh con khác nhau mà người lao động nam được nghỉ cũng khác nhau. Trong quá trình vợ sinh con mà gặp những vấn đề như sinh non, sinh mổ hoặc sinh đôi sinh ba thì người lao động nam sẽ được nghỉ được thêm ngày tùy vào từng trường hợp.

Trợ cấp thai sản mà chồng được nhận khi nghỉ chăm vợ sinh con

Như đã đề cập ở trên, để được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật thì lao động nam phải đang đóng bảo hiểm xã hội.

Theo quy định tại Điều 39 Luật BHXH 2014, tiền thai sản của Chồng được tính theo công thức:

Mức hưởng chế độ thai sản = Mức lương đóng BHXH trung bình 6 tháng trước khi nghỉ / 24 x số ngày nghỉ.

Ví dụ: Mức lương trung bình đóng BHXH 6 tháng trước khi nghỉ là 5.000.000, và nghỉ thai sản 7 ngày thì mức trợ cấp sẽ được tính = 5.000.000 / 24 x 7 ngày = 1.458.000 đồng

Bên cạnh đó người lao động nam có thể yêu cầu nhận trợ cấp thai sản 1 lần trong trường hợp vợ không tham gia BHXH cụ thể Điều 38 Luật BHXH 2014 quy định trường hợp vợ sinh con nhưng chỉ có chồng tham gia BHXH thì chồng được trợ cấp 1 lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.

Thủ tục hưởng chế độ thai sản của chồng

Khi làm thủ tục hưởng chế độ thai sản, người lao động nam cần chuẩn bị những hồ sơ theo (điểm 2.2 khoản 2 Điều 4 Quyết định 166/QĐ-BHXH) sau:

  • Bản sao giấy chứng sinh;
  • Hoặc bản sao giấy khai sinh;
  • Hoặc trích lục khai sinh.
  • Trường hợp vợ sinh con phải phẫu thuật hoặc sinh con dưới 32 tuần tuổi mà giấy chứng sinh không thể hiện thì cần có thêm giấy tờ của cơ sở khám, chữa bệnh thể hiện việc vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi.
  • Trường hợp con chết sau khi sinh mà chưa được cấp giấy chứng sinh thì thay bằng trích sao hoặc tóm tắt hồ sơ bệnh án hoặc giấy ra viện của người mẹ hoặc của lao động nữ mang thai hộ thể hiện con chết.

Sau khi chuẩn bị xong các hồ sơ theo quy định, người lao động thực hiện các thủ tục hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 102 Luật BHXH 2014:

Điều kiện để được hưởng trợ cấp thai sản là phải đóng bảo hiểm xã hội

Bước 1: Trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc, người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản quy định

Bước 2: Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ từ người lao động, người sử dụng lao động có trách nhiệm lập hồ sơ

Bước 3: Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định từ người sử dụng lao động, cơ quan bảo hiểm xã hội phải giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động;

Bước 4: Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định từ người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con cơ quan bảo hiểm xã hội phải giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi liên quan đến chế độ thai sản của người lao động nam khi có vợ sinh con. Mọi thắc mắc xin liên hệ Hotline để được tư vấn, đảm bảo quyền lợi của bạn./.

Scores: 4.2 (14 votes)

: Thạc Sỹ - Luật Sư Võ Mộng Thu

Thạc sĩ Luật sư Võ Mộng Thu - Thạc sĩ Luật sư 10 năm kinh nghiệm tố tụng, tranh chấp lao động, doanh nghiệp. Là LS thường trực Công ty Luật Long Phan PMT.

Trả lời

Email và số điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai.
Chúng tôi sẽ phản hồi giải đáp thông tin bình luận của bạn trên website, email, điện thoại, chậm nhất sau 24h tiếp nhận. Chân thành cảm ơn!

6 Bình luận

6 bình luận trên “Vợ sinh con chồng được nghỉ mấy ngày ?

  1. Cho e hỏi. E đẻ mổ. 2 vck e có đóng bảo hiểm. Bên công ty ck trả 7 ngày tiền nghỉ chăm vợ. Nhưng chỉ trả 5ngày. Còn 2 ngày là thứ 7 chủ nhật k được tính là đúng hay sai ạ

    1. Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Long Phan PMT đối với thắc mắc của bạn tôi đưa ra quan điểm tư vấn như sau:
      Thứ nhất, căn cứ theo điểm e khoản 1 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con thuộc một trong các trường hợp người lao động được hưởng chế độ thai sản. Do bạn sinh con và chồng bạn có đóng bảo hiểm xã hội nên chồng bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản.
      Thứ hai, bạn sinh mổ, đây là trường hợp thuộc điểm b khoản 2 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 nên chồng bạn sẽ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản là 07 ngày làm việc.
      Tuy nhiên, theo khoản 7 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 2 Điều này không tính ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.
      Vì vậy, Công ty của chồng bạn chỉ trả 05 ngày (không tính thứ bảy, chủ nhật) là không đúng với quy định của pháp luật.
      Nếu có bất cứ thắc mắc gì vui lòng liên hệ quan HOTLINE 1900.63.63.87 để được tư vấn cụ thể, chi tiết hơn.

    2. Cho e hỏi thời gian nghĩ bảo hiểm được tính từ thời gian vợ sinh có thời hạn 30 ngày. trong thời gian dịch bệnh covid mình không nghĩ được. Vậy sao thời gian 30 ngày hết hạn mình có được nghĩ không.cảm ơn ạ.

  Hotline: 1900.63.63.87