Đánh người gây thương tích dưới 11% có bị khởi tố hình sự không ?

Đánh người gây thương tích là hành vi phạm tội bị Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi bổ sung 2017) cấm và sẽ bị khởi tố hình sự nếu gây ra thương tích trên 11%. Tuy nhiên, trong một số trường hợp, đánh gây thương tích dưới 11% vẫn sẽ bị khởi tố hình sự. Vậy trường hợp nào bị khởi tố, bài viết sẽ tư vấn cụ thể hơn về vấn đề này.

Đánh người gây thương tích là hành vi bị cấm bởi Bộ luật Hình sự
Đánh người gây thương tích là hành vi bị cấm bởi Bộ luật Hình sự

Quy định pháp luật liên quan tới đánh người gây thương tích

Khái niệm đánh người gây thương tích

Đánh người gây thương tích là hành vi cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại đến sức khỏe người khác. Tùy vào mức độ gây thương tích khác nhau thì người thực hiện hành vi sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự ở mức độ khác nhau.

Về cơ bản, theo quy định của Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017), tỷ lệ tổn thương cơ thể của người bị hại từ 11% trở lên thì người có hành vi gây thương tích sẽ bị khởi tố hình sự.

Tuy nhiên, có một số trường hợp, dù tỷ lệ tổn thương cơ thể dưới 11% vẫn sẽ bị khởi tố hình sự vì tính chất nguy hiểm và ảnh hưởng tới xã hội của hành vi.

Xác định tỷ lệ tổn thương đối với cơ thể

Tỷ lệ tổn thương cơ thể được xác định trên cơ sở Điều 205, 206 của Bộ luật Tố tụng Hình sự 2015 hay cụ thể hơn là theo phương pháp xác định tổn thương cơ thể được quy định tại Điều 4 Thông tư 22/2019/TT-BYT.

Cách xác định tỷ lệ tổn thương cơ thể dựa trên phương pháp cộng các phần tỷ lệ % tổn thương cơ thể khác nhau được quy định tại bảng tỷ lệ phần trăm tổn thương cơ thể hay tổn hại sức khỏe ban hành kèm theo Thông tư 22/2019/TT-BYT.

Lưu ý: thương tích và thương tật trong vụ án hình sự là hai khái niệm khác nhau:

  • Thương tích: tình trạng vết thương trên cơ thể do bị tổn thương vì tai nạn, bom đạn hay do các hành vi phạm tội gây nên.
  • Thương tật: những dị tật đã được cơ quan có thẩm quyền xác định sau khi vết thương đã được điều trị.

Dù hai khái niệm khác nhau nhưng cách xác định tỷ lệ tổn thương cơ thể đều dựa vào Thông tư 22/2019/TT-BYT để tiến hành giám định.

Mức xử phạt đối với hành vi này

Hành vi đánh người gây thương tích là hành vi phạm tội được quy định tại Điều 134 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017, bất kì chủ thể nào thực hiện hành vi này đều sẽ phải chịu mức xử phạt khác nhau tùy vào tỷ lệ tổn thương cơ thể mà người bị đánh phải chịu:

  • Tỷ lệ từ 11% – 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc các trường hợp đặc biệt: bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm;
  • Tỷ lệ từ 31% – 60%: phạt tù từ 02 năm đến 06 năm;
  • Tỷ lệ từ 61% trở lên: tùy vào mức độ NGUY HIỂM và tỷ lệ thương tổn cơ thể trên thực tế để áp dụng mức xử phạt tương ứng: từ 07 năm – 20 năm hoặc tù chung thân.

Khi nào gây thương tích dưới 11% bị khởi tố hình sự ?

Cố tình tấn công vào các bộ phận trọng yếu dù không gây thương tật nhưng vẫn sẽ bị khởi tố hình sự
Cố tình tấn công vào các bộ phận trọng yếu dù không gây thương tật nhưng vẫn sẽ bị khởi tố hình sự

Theo Điều 134 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi bổ sung 2017), các trường hợp đánh người gây thương tích dưới 11% vẫn bị khởi tố hình sự:

  • Dùng vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn có khả năng gây nguy hại cho nhiều người;
  • Dùng a-xít nguy hiểm hoặc hóa chất nguy hiểm;
  • Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;
  • Đối với ông, bà, cha, mẹ, thầy giáo, cô giáo của mình, người nuôi dưỡng, chữa bệnh cho mình;
  • Có tổ chức;
  • Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;
  • Trong thời gian đang bị giữ, tạm giữ, tạm giam, đang chấp hành án phạt tù, đang chấp hành biện pháp tư pháp giáo dục tại trường giáo dưỡng hoặc đang chấp hành biện pháp xử lý vi phạm hành chính đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng hoặc đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc;
  • Thuê gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác do được thuê;
  • Có tính chất côn đồ;
  • Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.

Các hành vi này này được xác định căn cứ trên mức độ nguy hiểm của hành vi, gây ra những hậu quả lớn cũng như ảnh hưởng tiêu cực đến người bị hại và xã hội.

Thủ tục khởi tố hình sự với hành vi đánh người gây thương tích dưới 11%

Luật pháp không bao giờ khoan nhượng đối với các hành vi gây tổn hại đến sức khỏe, tính mạng người khác
Luật pháp không bao giờ khoan nhượng đối với các hành vi gây tổn hại đến sức khỏe, tính mạng người khác

Căn cứ theo quy định tại Điều 143 Bộ luật Tố tụng Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017, căn cứ để khởi tố hình sự đối với hành vi cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại đến “sức khỏe” người khác:

  • Tố giác của cá nhân;
  • Tin báo của cơ quan, tổ chức, cá nhân;
  • Tin báo trên phương tiện thông tin đại chúng;
  • Kiến nghị khởi tố của cơ quan nhà nước;
  • Cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng trực tiếp phát hiện dấu hiệu tội phạm;
  • Người phạm tội tự thú.

Như vậy, khi có tố giác về tội phạm từ cá nhân, tin báo trên phương tiện thông tin đại chúng hoặc kiến nghị khởi tố của cơ quan Nhà nước thẩm quyền về hành vi đánh người gây thương tích thì cơ quan, tổ chức có trách nhiệm tiếp nhận tố giác, tin báo về tội phạm, kiến nghị khởi tố sẽ phải tiến hành tiếp nhận tố giác, tin báo về tội phạm, kiến nghị khởi tố.

Trong thời hạn 20 ngày kể từ ngày nhận được tố giác, tin báo về tội phạm, kiến nghị khởi tố, Cơ quan điều tra, cơ quan được giao nhiệm vụ tiến hành một số hoạt động điều tra phải kiểm tra, xác minh.

Nếu hành vi đánh người gây thương tích được giám định tỷ lệ tổn thương cơ thể dưới 11% và thuộc các trường hợp được quy định tại Điều 134 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi bổ sung 2017) thì Cơ quan có thẩm quyền sẽ ra quyết định khởi tố vụ án hình sự đối với hành vi này.

Đây là bài viết tư vấn về hành vi cố ý gây thương tích trong luật Hình sự của chúng tôi. Quý bạn đọc có thắc mắc hoặc có nhu cầu tư vấn pháp luật vui lòng liên hệ qua hotline 1900636387 của Công ty Luật Long Phan để được hỗ trợ. Xin cảm ơn.

Scores: 4.03 (22 votes)

Luật sư: Thạc Sĩ - Luật Sư Phan Mạnh Thăng

Thạc Sĩ – Luật Sư Phan Mạnh Thăng thành viên đoàn luật sư Tp.HCM. Founder Công ty luật Long Phan PMT. Chuyên tư vấn giải quyết các vấn đề về đất đai, hợp đồng thương mại ổn thỏa và nhanh nhất. Với 7 năm kinh nghiệm của mình đã giải quyết thành công nhiều yêu cầu pháp lý của khách hàng.

8 thoughts on “Đánh người gây thương tích dưới 11% có bị khởi tố hình sự không ?

  1. Pham Nguyet says:

    Chào luật sư. Đợt Tết âm lich 2020 vừa rồi ck em và 6 người anh em khac co đánh 1 anh cùng xóm gây thương tích 11%. Vậy ck e và 6 người kia phải chịu trách nhiêm phap luật thế nào ạ. Co bị quy vao danh nhau có to chức k a

    • Biên Tập Viên says:

      Chào bạn,
      Theo như bạn trình bày, hành vi của chồng bạn và những người liên quan cụ thể là tổn thương cơ thể người khác với tỷ lệ thương tật “11%” và phạm tội có tổ chức có thể sẽ bị xử phạt với tội danh Cố ý gây thương tích được quy định tại điểm h khoản 1 Điều 134 Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung 2017. Tuy nhiên cũng sẽ tùy vào các tình tiết tăng nặng, giảm nhẹ để đưa ra mức định khung hình phạt chính xác được ạ.
      Nếu cần sự hỗ trợ của luật sư bào chữa tội cố ý gây thương tích, bạn có thể liên hệ với công ty Luật Long Phan PMT thông qua hotline 1900636387 để được tư vấn và hỗ trợ bạn tối ưu nhất nhé. Trân trọng.

  2. BÙI THỊ KIM PHƯƠNG says:

    LUẬT sư cho e hỏi e trai e dùng cây ba khúc bằng gỗ đánh người e trai e đánh người ta xỉu chứ ngoài ra không bị thương gì trên CƠ thể. Cho e hỏi e trai e có bị truy tố không ạk hay có phạt hành chính thì mức phạt là bao nhiêu ạk. E cám ơn

  3. Linh says:

    Mẹ e bị người khác lên đám đất của nhà e dè mẹ ra ngồi lên người đánh liên tiếp vào đầu rồi bị con chó của nhà bà ta dẫn theo cắn vào chân của mẹ e bị rách da khá nhiều ở một chân, máu chảy không ngừng. E không biết trong tình huống này bà ta sẽ bị xử phạt như thế nào ạ ? Khi chó cắn mẹ e bà ta không buông mẹ e ra mà cứ để chó cắn em

    • Thạc Sĩ - Luật Sư Phan Mạnh Thăng says:

      Kính chào quý khách, nội dung câu hỏi của quý khách đã được chúng tôi phản hồi qua email. Qúy khách vui lòng xem mail để biết chi tiết. Trân trọng./.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

  Hotline: 1900.63.63.87