Cha mẹ cho con chưa đủ tuổi chạy xe gây tai nạn có ở tù không?

Cha mẹ cho con chưa đủ tuổi chạy xe gây tai nạn có ở tù không là câu hỏi được rất nhiều bố mẹ quan tâm. Theo quy định của Luật Giao thông đường bộ hiện hành, hành vi giao hay để cho con chưa đủ tuổi chạy xe là hành vi vi phạm pháp luật. Căn cứ vào mức độ gây tai nạn thì mức xử phạt sẽ khác nhau, có thể bị phạt vi phạm hành chính, bồi thường dân sự hay thậm chí là xử lý hình sự. Bài viết dưới đây sẽ cung cấp cho Quý khách hàng những thông tin pháp lý có liên quan.

Người chưa đủ tuổi lái xe gây tai nạn

Người chưa đủ tuổi lái xe gây tai nạn

Điều kiện độ tuổi của người tham gia giao thông

Luật Giao thông đường bộ hiện hành quy định độ tuổi cụ thể khi lái xe như sau:

  • Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;
  • Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;
  • Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc;
  • Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc;
  • Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc;

CSPL: khoản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008.

Hành vi cha mẹ giao xe cho con chưa có giấy phép có bị xử lý không?

Mặc dù pháp luật về an toàn giao thông cũng đã quy định rõ các điều kiện về độ tuổi dành cho người tham gia giao thông.

Tuy nhiên, các bạn học sinh ở độ tuổi dưới quy định lại thường xuyên sử dụng xe máy là phương tiện di chuyển khi đi học, đến trường hay đi chơi. Dạo gần đây, có rất nhiều vụ tai nạn giao thông phần lớn rơi vào trường hợp người lái xe chưa đủ tuổi tham gia giao thông hay người tham gia giao thông chưa có giấy phép lái xe.

Điều này càng cho thấy sự thiếu sót trong quản lý con em của các bậc phụ huynh. Mặc dù người gây tai nạn là chính các bạn nhưng đối với các bậc phụ huynh cũng có phần lỗi khi thiếu giám sát.

Căn cứ theo quy định tại Điều 8 Luật Giao thông đường bộ 2008 về các hành vi bị nghiêm cấm, trong đó quy định tại khoản 9, 10:

  • Điều khiển xe cơ giới không có giấy phép lái xe theo quy định.
  • Giao xe cơ giới, xe máy chuyên dùng cho người không đủ điều kiện để điều khiển xe tham gia giao thông đường bộ.

Do đó, khi người tham gia giao thông chưa đủ tuổi hay chưa có giấy phép lái xe gây tai nạn cho người khác thì chính người lái xe và cả người giao xe cho người chưa đủ điều kiện đều có hành vi vi phạm pháp luật.

Hành vi giao xe cho người chưa đủ tuổi điều khiển

Hành vi giao xe cho người chưa đủ tuổi điều khiển

Trách nhiệm của người giao xe khi người lái xe chưa đủ tuổi gây tai nạn

Xử phạt hành chính

Hành vi giao xe hoặc để cho người chưa đủ điều kiện theo quy định của Luật Giao thông đường bộ 2008 điều khiển tham gia giao thông thì mức phạt hành chính đối với người giao xe (chủ xe) là:

  • Từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân là chủ xe mô tô, xe gắn máy và;
  • Từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy.

CSPL: khoản 5 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

Trách nhiệm dân sự

Trường hợp người lái xe chưa đủ tuổi tham gia giao thông gây tai nạn cho người khác. Lúc này, người điều khiển phương tiện giao thông phải thực hiện bồi thường thiệt hại đối với người bị và gia đình của họ.

Đối với trường hợp người chưa đủ tuổi lái xe gây tai nạn thì nguyên tắc bồi thường thiệt hại như sau:

Người chưa đủ 15 tuổi gây thiệt hại mà còn cha, mẹ thì cha, mẹ có trách nhiệm bồi thường toàn bộ thiệt hại. Nếu tài sản của cha, mẹ không đủ để bồi thường mà người gây thiệt hại có tài sản riêng thì lấy tài sản đó để bồi thường phần còn thiếu.

Người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi gây thiệt hại thì phải bồi thường bằng tài sản của mình. Nếu bồi thường không đủ thì cha, mẹ phải bồi thường phần còn thiếu bằng tài sản của mình.

CSPL: Khoản 2 Điều 586 Bộ luật Dân sự 2015

>> Xem thêm:

Vi phạm hình sự

Hành vi giao phương tiện giao thông cho người khác mà biết rõ người đó không chưa đủ tuổi tham gia giao thông hay chưa đủ điều kiện lái xe khi thuộc vào một trong các trường hợp sau thì hành vi đó sẽ cấu thành Tội giao cho người không đủ điều kiện điều khiển phương tiện tham gia giao thông đường bộ.

CSPL: Điều 264 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017.

  • Làm chết người;
  • Gây thương tích hoặc tổn hại sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;
  • Gây thương tích hoặc tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 61% đến 121%;
  • Gây thiệt hại tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

Đối với tội danh này, khung hình phạt nhẹ nhất có thể:

  • Bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng hoặc;
  • Phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc;
  • Bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.

>>> Xem thêm: Trách nhiệm dân sự và hình sự khi gây tai nạn giao thông

Trách nhiệm của người giao xe cho người chưa đủ tuổi

Trách nhiệm của người giao xe cho người chưa đủ tuổi

Hướng dẫn giải quyết khi con chưa đủ tuổi lái xe gây tai nạn

  • Tư vấn giải đáp thắc mắc các vấn đề khi con chưa đủ tuổi lái xe gây tai nạn.
  • Hướng dẫn soạn thảo các văn bản, đơn từ giúp khách hàng giải quyết thiệt hại khi người chưa đủ tuổi lái xe gây tai nạn.
  • Tư vấn thu thập các tài liệu chứng cứ hỗ trợ khách hàng giải quyết vụ việc
  • Luật sư đại diện giải quyết với cơ quan chức năng.

Hành vi của các bậc phụ huynh khi giao xe hoặc để cho con điều khiển phương tiện giao thông khi chưa đủ tuổi gây tai nạn cho người khác là hành vi vi phạm pháp luật. Tùy theo mức độ thiệt hại bị ảnh hưởng, hành vi này có thể bị xử phạt hành chính, theo quy định dân sự hoặc cũng có thể bị xử lý hình sự. Nếu như quý bạn đọc vẫn còn thắc mắc hay mong muốn tìm hiểu sâu hơn về vấn đề trên hoặc cần tìm dịch vụ luật sư để xử lý các vấn đề liên quan thì vui lòng liên hệ với chúng tôi qua hotline 1900.63.63.87. Xin cảm ơn.

Scores: 4.8 (58 votes)

Tham vấn Luật sư: Hà Ngọc Tuyền - Tác giả: Trần Hạo Nhiên

Trần Hạo Nhiên - Chuyên viên pháp lý tại Công ty Luật Long Phan PMT. Chuyên tư vấn các vấn đề pháp luật về hình sự, đại diện làm việc với các cơ quan chức năng, cơ quan có thẩm quyền để bảo vệ lợi ích hợp pháp của thân chủ.

Lưu ý: Nội dung bài viết công khai tại website của Luật Long Phan PMT chỉ mang tính chất tham khảo về việc áp dụng quy định pháp luật. Tùy từng thời điểm, đối tượng và sự sửa đổi, bổ sung, thay thế của chính sách pháp luật, văn bản pháp lý mà nội dung tư vấn có thể sẽ không còn phù hợp với tình huống Quý khách đang gặp phải hoặc cần tham khảo ý kiến pháp lý. Trường hợp Quý khách cần ý kiến pháp lý cụ thể, chuyên sâu theo từng hồ sơ, vụ việc, vui lòng liên hệ với Chúng tôi qua các phương thức bên dưới. Với sự nhiệt tình và tận tâm, Chúng tôi tin rằng Luật Long Phan PMT sẽ là nơi hỗ trợ pháp lý đáng tin cậy của Quý khách hàng.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

o

  Miễn Phí: 1900.63.63.87

Kênh bong đa truc tuyen Xoilacz.co luck8