Pháp nhân có quyền được hưởng di sản thừa kế hay không?

2
29 Tháng Tư, 2021

Pháp nhân có quyền được hưởng di sản thừa kế không? Là vấn đề được nhiều người đứng đầu PHÁP NHÂN quan tâm. Bởi xã hội ngày càng phát triển, pháp nhân ra đời càng nhiều, và điều không thể phủ nhận là khối tài sản và mối quan của chủ thể pháp nhân vô cùng lớn và phức tạp. Vậy pháp luật quy định như thế nào về quyền hưởng di sản thừa kế của pháp nhân. Một tổ chức đủ điều kiện có tư cách pháp nhân khi nào? Bài viết này sẽ giúp các bạn đọc hiểu rõ về vấn đề này.

Pháp luật quy định về pháp nhân hưởng thừa kế di sản.

Pháp nhân

Pháp nhân là gì?

Pháp luật Việt Nam không đưa ra bất kỳ định nghĩa cụ thể về pháp nhân. Tuy nhiên thông qua Chương IV, Bộ luật Dân sự 2015, có thể hiểu pháp nhân là tổ chức có tư cách pháp lý độc lập, được hình thành khi đáp ứng các điều kiện của pháp luật và tự mình tham gia vào các giao dịch, hoạt động kinh tế – xã hội, chính trị…

Ví dụ: Công ty Cổ phần, Công ty Trách nhiệm Hữu hạn…

Công ty trách nhiệm hữu hạn.

Điều kiện để một tổ chức có tư cách pháp nhân

Căn cứ Điều 74, Bộ luật Dân sự 2015, để một tổ chức có tư cách pháp nhân, thì tổ chức đó phải đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

  • Được thành lập theo quy định của Bộ luật Dân sự 2015, luật khác có liên quan;
  • Cơ cấu được tổ chức theo quy định tại Điều 83 của Bộ luật Dân sự 2015;
  • Có tài sản độc lập với cá nhân, pháp nhân khác và tự chịu trách nhiệm bằng tài sản của mình;
  • Nhân danh chính mình tham gia quan hệ pháp luật một cách độc lập.

Dựa vào mục đích hình thành của pháp nhân, theo đó pháp nhân có hai loại:

  • Pháp nhân thương mại: Với mục tiêu chính là tìm kiếm lợi nhuận và lợi nhuận được chia cho các thành viên. (Điều 75, Bộ luật Dân sự 2015);
  • Pháp nhân phi thương mại: Không có mục tiêu chính là tìm kiếm lợi nhuận; nếu có lợi nhuận thì cũng không được phân chia cho các thành viên. (Điều 76, Bộ luật Dân sự 2015).

Di sản thừa kế là gì?

Căn cứ Điều 612, Bộ luật Dân sự 2015, theo đó di sản bao gồm tài sản riêng của người chết, phần tài sản của người chết trong tài sản chung với người khác.

Pháp luật không liệt kê di sản thừa kế bao gồm những loại nào, mà chỉ quy định chung là tài sản.

Căn cứ Điều 105, Bộ luật Dân sự 2015, quy định tài sản là vật, tiền, giấy tờ có giá và quyền tài sản.

Như vậy di sản thừa kế có thể là tiền, vật, giấy tờ có giá và quyền tài sản.

Di sản thừa kế.

Đối tượng được hưởng di sản thừa kế theo quy định của pháp luật

Trường hợp thừa kế theo pháp luật

Thừa kế theo pháp luật là thừa kế theo hàng thừa kế, điều kiện và trình tự thừa kế do pháp luật quy định. (Điều 649, Bộ luật Dân sự 2015).

Hàng thừa kế khi chia di sản theo pháp luật theo thứ tự sau đây (Điều 651, Bộ luật Dân sự 2015):

  • Hàng thừa kế thứ nhất gồm: Vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
  • Hàng thừa kế thứ hai gồm: Ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;
  • Hàng thừa kế thứ ba gồm: Cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

Như vậy, pháp luật đã quy định liệt kê cụ thể những đối tượng được hưởng thừa kế theo pháp luật. Những người này sẽ được chia thừa kế là những phần di sản được chia bằng nhau theo pháp luật nếu thừa kế rơi vào một trong các tình huống tại Điều 650, Bộ luật Dân sự 2015.

Trường hợp thừa kế theo di chúc

Di chúc (Điều 624, Bộ luật Dân sự 2015) là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết.

>>>Xem thêm: Điều kiện để di chúc có hiệu lực.

Căn cứ Khoản 1, Điều 626, Bộ luật Dân sự 2015, theo đó người lập di chúc có quyền chỉ định người thừa kế của mình. Tuy nhiên tai Điều 644, để đảm bảo được quyền và lợi ích hợp pháp của các chủ thể khác, pháp luật cũng quy định trường hợp người được hưởng di sản là không phụ thuộc vào nội dung của di chúc bao gồm:

  • Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;
  • Con thành niên mà không có khả năng lao động.

Pháp nhân có phải là đối tượng được quyền hưởng di sản thừa kế hay không?

Căn cứ vào quy định về hàng thừa kế tại Điều 651, Bộ luật Dân sự, theo đó pháp luật đã liệt kê cụ thể những đối tượng sẽ được hưởng thừa kế theo pháp luật và pháp nhân không phải là một trong các đối tượng được liệt kê. Do đó, pháp nhân sẽ không được quyền hưởng di sản thừa kế trong trường hợp thừa kế theo pháp luật.

Đối với trường hợp thừa kế theo di chúc, pháp luật chỉ quy định người để lại di sản có quyền chỉ định người hưởng thừa kế của mình, mà không liệt kê gồm những đối tượng nào. Như vậy trong trường hợp này pháp nhân có thể có quyền hưởng di sản thừa kế, nếu người để lại di chúc có chỉ định và di chúc đáp ứng điều kiện có hiệu lực của pháp luật.

Trên đây là bài viết liên quan đến quyền được hưởng di sản của pháp nhân theo quy định của pháp luật. Nếu bạn đọc còn bất kỳ thắc mắc hoặc có vấn đề chưa rõ cần được Tư vấn pháp luật thừa kế . Vui lòng liên hệ công ty LUẬT LONG PHAN PMT qua hotline: 1900.63.63.87 để được tư vấn chi tiết. Xin cảm ơn.

Scores: 4.9 (70 votes)

Luật sư: Luật Sư Vũ Viết Năng

Luật sư Vũ Viết Năng nguyên là Chánh án, Thẩm phán TAND huyện Hải Hậu, Nam Định. Hiện là Luật sư Cộng sự của Công ty Luật Long Phan PMT. Luật sư có 30 năm kinh nghiệm trong công tác xét xử, chuyên môn trong các lĩnh vực Hành chính, dân sự, hợp đồng. Luật sư luôn sẵn sàng tư vấn pháp lí miễn phí cho các đối tượng khó khăn và là điểm tựa để thân chủ đặt niềm tin khi đang gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý.

Trả lời

Email và số điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai.
Chúng tôi sẽ phản hồi giải đáp thông tin bình luận của bạn trên website, email, điện thoại, chậm nhất sau 24h tiếp nhận. Chân thành cảm ơn!

2 Bình luận

2 bình luận trên “Pháp nhân có quyền được hưởng di sản thừa kế hay không?

  1. Mẹ tôi di chúc để lại cả ba căn nhà cho tôi mà tôi chỉ được quản lý sử dụng cho việc thờ cúng không được mua bán cho tặng và sau khi tôi chết thì sẽ hiến cho nhà nước thì tôi có được quyền sang tên sổ đỏ và mua bán 3 căn nhà đó không thưa Luật sư ? Cảm ơn Luật sư !

  Hotline: 1900.63.63.87