Mẫu đơn đề nghị chấm dứt hợp đồng thuê nhà

8
21 Tháng Năm, 2020

Việc đề nghị chấm dứt hợp đồng thuê nhà khi có trường hợp bất khả kháng hoặc xuất phát theo ý một trong các bên ký kết hợp đồng là chuyện rất dễ xảy ra. Bài viết dưới đây sẽ hướng dẫn bạn cách trình bày đơn đề nghị chấm dứt hợp đồng thuê nhà theo quy định pháp luật.

Thông báo việc dừng cho thuê nhà phải tuân theo quy định của pháp luật

Chấm dứt hợp đồng thuê nhà khi nào?

Hợp đồng thuê nhà sẽ chấm dứt khi có căn cứ tại Điều 131 Luật Nhà ở năm 2014. Việc chấm dứt hợp đồng thuê theo lệnh thu hồi nhà thuộc sở hữu nhà nước sẽ quy định cụ thể khoản 1 Điều 84 Luật này.

  • Việc bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở, cho thuê văn phòng sai thẩm quyền, đối tượng hoặc không đủ điều kiện theo quy định của Luật này
  • Hết thời hạn thuê mà không có nhu cầu thuê tiếp hoặc khi hai bên thỏa thuận chấm dứt hợp đồng thuê hoặc thuê mua nhà ở
  • Bên thuê hoặc bên thuê mua trả nhà
  • Phát sinh vấn đề làm bên thuê không còn đủ điều kiện được thuê
  • Bên thuê chết, bị Tòa tuyên mất tích mà không có ai đang cùng sinh sống (kể cả thuê  nhà ở công vụ)
  • Không nộp tiền thuê nhà ở từ 03 tháng trở lên khi không có lý do
  • Nhà cho thuê thuộc diện phải phá dỡ để cải tạo, xây dựng lại theo quyết định của cơ quan nhà nước
  • Sử dụng nhà ở sai mục đích đã thỏa thuận hoặc tự ý đục phá, cơi nới, cải tạo, phá dỡ nhà bên cho thuê
Trường hợp hợp đồng thuê nhà bị chấm dứt

Đối với chấm dứt hợp đồng thuê với nhà không thuộc sở hữu nhà nước thì việc chấm dứt dựa trên khoản 2 Điều 131 Luật Nhà ở 2014:

  • Hết hạn hợp đồng thuê hoặc với hợp đồng không xác định thời hạn thì sau 90 ngày khi bên cho thuê gửi thông báo cho bên thuê về việc chấm dứt hợp đồng đúng
  • Thỏa thuận của các bên
  • Nhà cho thuê không còn
  • Bên thuê nhà ở chết hoặc Tòa tuyên mất tích và không có ai đang cùng chung sống
  • Nhà cho thuê bị hư hỏng nặng, có nguy cơ sập đổ, bị thu hồi, có quyết định phá dỡ của cơ quan nhà nước thẩm quyền hoặc bị Nhà nước trưng mua, trưng dụng
  • Chấm dứt theo theo quyền đơn phương chấm dứt của bên cho thuê quy định tại Điều 132 Luật Nhà ở 2014

>> Tham khảo thủ tục khởi kiện đòi bồi khi bị chấm dứt hợp đồng thuê nhà: Kiện đòi bồi thường khi bị chấm dứt hợp đồng thuê nhà trái luật

Mẫu đơn chấm dứt hợp đồng thuê nhà

Nội dung mẫu đơn

  • Tên đơn (Đơn thông báo chấm dứt hợp đồng thuê nhà)
  • Thông tin cơ bản về hợp đồng thuê nhà giữa các bên
  • Căn cứ đề nghị chấm dứt hợp đồng thuê nhà
  • Kết luận quyết định chấm dứt hợp đồng cho thuê của bên có quyền
  • Chữ ký người viết đơn

Thời gian gửi thông báo

Việc chấm dứt hợp đồng cho thuê phải được bên cho thuê thông báo trước ít nhất 30 ngày theo quy định tại Điều 131 và Điều 132 Luật nhà ở 2014 trừ việc giữa các bên có thỏa thuận khác. Việc chậm trễ thông báo, nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật.

>> Xem thêm: Thủ Tục Đơn Phương Chấm Dứt Hợp Đồng Thuê Nhà

Các trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở

Bên cho thuê chấm dứt hợp đồng cho thuê nhà

Việc chấm dứt hợp đồng cho thuê nhà ở còn là quyền của bên cho thuê. Tuy nhiên việc thực hiện quyền này vẫn theo quy định pháp luật để đảm bảo lợi ích các bên trong giao dịch (khoản 2 Điều 132 Luật Nhà ở 2014):

  • Bên cho thuê nhà ở thuộc sở hữu nhà nước, nhà ở xã hội cho thuê không đúng thẩm quyền, không đúng đối tượng, không đúng điều kiện theo quy định của Luật này
  • Bên thuê không trả tiền thuê nhà ở theo thỏa thuận từ 03 tháng trở lên mà không có lý do chính đáng
  • Bên thuê sử dụng nhà ở không đúng mục đích, phương châm sử dụng như trong hợp đồng
  • Bên thuê tự ý đục phá, cơi nới, cải tạo, phá dỡ nhà ở đang thuê
  • Bên thuê làm biên bản chuyển đổi, cho mượn, cho thuê lại nhà ở đang thuê mà không có sự đồng ý của bên cho thuê
  • Bên thuê làm mất trật tự, vệ sinh, ảnh hưởng nghiêm trọng đến sinh hoạt của hàng xóm và bên cho thuê nhà ở hoặc tổ trưởng tổ dân phố, trưởng thôn, làng, ấp, bản, buôn, phum, sóc lập biên bản đến lần thứ ba mà vẫn không khắc phục

Các vấn đề liên quan đến việc thuê nhà, thuê mặt bằng, thủ tục kiện đòi khi xảy ra tranh chấp đối với các hợp đồng thuê nhà. Bạn đọc có thể tham khảo: Trường hợp trả mặt bằng đang thuê và nhận lại cọc

Trên đây là những quy định về việc chấm dứt hợp đồng cho thuê nhà và hướng dẫn mẫu đơn đề nghị chấm dứt hợp đồng thuê nhà đến với bên thuê. Những thắc mắc liên quan vui lòng liên hệ luật sư tư vấn theo hotline bên dưới để được giải đáp. Xin cảm ơn.

Scores: 4.1 (15 votes)

: Luật Long Phan PMT

Công Ty Long Phan PMT hướng đến trở thành một CÔNG TY LUẬT uy tín hàng đầu Việt Nam trong lĩnh vực TƯ VẤN PHÁP LUẬT, cung cấp DỊCH VỤ LUẬT SƯ pháp lý. Luật Long Phan PMT hoạt động với phương châm ☞ "lấy chữ tín lên hàng đầu", "xem khách hàng như người thân", làm việc nhanh chóng, hiệu quả. Điều hành bởi Thạc sĩ – Luật sư Phan Mạnh Thăng nỗ lực không ngừng để trở thành một địa chỉ đáng tin cậy của mọi cá nhân, tổ chức.

Trả lời

Email và số điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai.
Chúng tôi sẽ phản hồi giải đáp thông tin bình luận của bạn trên website, email, điện thoại, chậm nhất sau 24h tiếp nhận. Chân thành cảm ơn!

8 Bình luận

8 bình luận trên “Mẫu đơn đề nghị chấm dứt hợp đồng thuê nhà

  1. gia đình tôi gồm có mẹ và 4 anh chị em ( 2 chị đã lấy chồng ) đều có quyền sở hữu căn nhà đang ở. Mà anh trai cả tôi đã đứng ra ký hợp đòng cho thuê nhà 5 năm ( đã thuê được 4 năm ) mà không hỏi ý kiến của những người còn lại giờ tôi muốn chấm dứt hợp đồng cho thuê nhà được không. Muốn chấm dứt hợp đồng tôi phải làm sao thưa luật sư.

    1. Chào bạn,
      Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 119 Luật Nhà ở 2014 về Điều kiện của các bên tham gia giao dịch về nhà ở, như sau: Bên bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở, chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại, tặng cho, đổi, để thừa kế, thế chấp, góp vốn, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở phải có điều kiện là chủ sở hữu nhà ở hoặc người được chủ sở hữu cho phép, ủy quyền để thực hiện giao dịch về nhà ở theo quy định của Luật này và pháp luật về dân sự; trường hợp chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại thì phải là người đã mua nhà ở của chủ đầu tư hoặc người đã nhận chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở;
      => Khi tham gia giao dịch về nhà ở thì bên cho thuê phải là chủ sở hữu nhà ở hoặc người được chủ sở hữu cho phép, ủy quyền để thực hiện giao dịch về nhà ở.
      Theo đó, khi cho thuê tài sản chung này của hai vợ chồng thì cần sự đồng ý và chữ ký của những người đồng sở hữu. Tuy nhiên, có thể thỏa thuận để một người đứng ra đại diện ký hợp đồng cho thuê nhà và thỏa thuận phải được lập thành văn bản, có công chứng hoặc chứng thực.
      Trường hợp chưa có sự đồng ý của những người đồng sở hữu mà người này vẫn tiến hành ký kết hợp đồng cho thuê, thì những người đồng sở hữu còn lại có thể khởi kiện ra Tòa án yêu cuầ tuyên bố hợp dồng thuê nhà trên vô hiệu.
      Để được hướng dẫn chi tiết thủ tục khởi kiện, vui lòng liên hệ hotline bên dưới hoặc đến trực tiếp văn phòng của chúng tôi để được luật sư tư vấn cụ thể, chi tiết hơn. Trân trọng!

    2. Hiện tại nhà tôi đang cần bán, nhưng vướng phải 1 hợp đồng thuê đã ra công chứng cách đây 6 tháng. Bên thuê không thực hiện hợp đồng từ đầu sau khi kí, nghĩa là không có mặt, không trả tiền, không thể hiện hoạt động kinh doanh tại địa điểm thuê, lý do tại mùa dịch nên bỏ không muốn thuê. Tôi đã ra thông báo đơn phương chấm dứt hợp đồng và yêu cầu hủy hợp động nhưng vẫn không liên lạc được với bên thuê. Vậy làm sao để hủy hợp đồng thuê, để có thể ra công chứng mua bán nhà.

      1. Chào bạn,
        Trường hợp này bạn vẫn tiến hành mua bán nhà đất như bình thường, vì đây chỉ là hợp đồng thuê nhà và bạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà khi bên kia vi phạm nghĩa vụ thực hiện hợp đồng trước mà không cần có sự đồng ý của bên thuê nhà.
        Trân trọng!

  2. xin hỏi luật sư gia đình tôi có công nuôi dưỡng hoạt động Cách Mạng đến ngày 16/02/1982 nhà Nước quản lý nhà cho thuê của Ông ngoại tôi có xin lại một căn làmđơn ngày 21/04/1982 thủ tục đầy đủ, có ông lê thanh hội phó giám đốc sở quản lý nhà CTCC gởi công văn hỏa tốc số :510/10 ngày 22/04/1982 nhà 43 trần chánh chiếu 14Q5 chủ thuộc diện gia đình liệt sĩ , làm cơ sở đã từng che dấu cán bộ trong thời kỳ bí mật đã có khiếu nại xin lại một căn không cấp cho ai ., ngày 26/12/1989 gia đình làm thủ tục khai di sản thừa kế và có làm tờ khai 1999 đến ngày 07/09/2000 ỦY BAN NHÂN DÂN THÀNH PHỐ ra công văn 1285/CV-QLN V/V hướng dẫn việc xác nhận nhà không thuộc diện nhà bị xử lý theo chính sách cải tạo XHCN thì gia đình làm đơn xin làm sổ hồng tại ủy ban nhân dân Q5 cán bộ lê văn pha trưởng phòng quản lý đô thị trả lời bằng công văn số : 2086/UB-QLĐT nhà 43 trần chánh chiếu F14Q5 căn cứ điều 1 QĐ số : 297/CT ngày 02/10/1991 của Chủ Tịch hội đồng Bộ Trưởng ( nay là Thủ Tướng Chính Phủ ) nói được phần đầu bỏ xót phần sau trả lòi không có cơ sở giải quyết cấp sổ .xin hỏi luật sư tôi xin mua nhà theo nghị định 61 cũng không được .Xin luât sư tư vấn giùm và chân thành cám ơn ….

  3. Chào luật sư: Cho em xin mẫu đơn chấm dứt hợp đồng thuê nhà trước hạn, do dịch bênh nên không kinh doanh được mà phải đóng đủ tiền nhà. Nay em muốn khởi kiện tra tòa án để lấy lại một phần tiền đã đặt cọc ( do chủ nhà không trả cọc) . Xin luật sư hướng dẫn thủ tục và cho em xin các biểu mẫu ạ. Em chân thành cảm ơn !

  Hotline: 1900.63.63.87