Đất thuộc quy hoạch lộ giới có được bồi thường khi bị thu hồi không?

Đất thuộc quy hoạch lộ giới có được bồi thường khi bị thu hồi không khi thực trạng hiện nay, có nhiều hộ gia đình, cá nhân vẫn tiến hành xây dựng nhà ở hoặc các công trình xây dựng trên đất thuộc quy hoạch lộ giới. Vậy, đất vướng lộ giới có được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không? Cấp trong trường hợp nào? thì bài viết dưới đây sẽ cung cấp thông tin chi tiết giúp giải đáp các vấn đề trên.

Tư vấn quy định pháp luật

Tư vấn quy định pháp luật về đất thuộc lộ giới

Đất thuộc quy hoạch lộ giới là gì?

Căn cứ Khoản 5, Điều 3 Luật Xây dựng 2014:

Chỉ giới đường đỏ (thường được gọi là lộ giới) là đường ranh giới được xác định trên bản đồ quy hoạch và thực địa để phân định ranh giới giữa phần đất được xây dựng công trình và phần đất được dành cho đường giao thông hoặc công trình hạ tầng kỹ thuật, không gian công cộng khác.

Vậy có thể hiểu, đất thuộc quy hoạch lộ giới là phần diện tích đất nằm trong lộ giới mà Nhà nước đã quy định, cụ thể là đất nằm trong hành lang bảo vệ an toàn công trình.

>> Xem thêm: Có Được Thỏa Thuận Về Giá Đất Bồi Thường Khi Thu Hồi Đất Hay Không ?

Các trường hợp được cấp Giấy chứng nhận với đất thuộc quy hoạch lộ giới

Căn cứ Điểm c, Khoản 4, Điều 56 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP, đất trong hành lang an toàn công trình được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với trường hợp có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật Đất đai (cụ thể là tại Điều 99), trừ trường hợp đã có thông báo thu hồi đất hoặc quyết định thu hồi đất.

Người được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất chỉ được sử dụng đất theo đúng mục đích đã được xác định và phải tuân theo các quy định về bảo vệ an toàn công trình.

Cấp sổ hồng

Cấp sổ hồng cho đất vướng lộ giới

Quy định của pháp luật về bồi thường khi thu hồi đất thuộc quy hoạch lộ giới

Trường hợp đất đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 75 Luật Đất đai 2013; bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích an ninh, quốc phòng; phát triển kinh tế – xã hội vì lợi ích quốc gia và công cộng khi đáp ứng được các điều kiện sau:

  • Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất KHÔNG phải là đất thuê trả tiền hàng năm có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc;
  • Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không phải là đất thuê trả tiền hàng năm có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật Đất đai mà CHƯA được cấp.

Căn cứ Điều 88 Luật Đất đai 2013, khi Nhà nước thu hồi đất mà chủ sở hữu tài sản hợp pháp gắn liền với đất bị thiệt hại về tài sản thì được bồi thường. Thêm vào đó; tổ chức, hộ gia đình, cá nhân do việc thu hồi đất của Nhà nước mà phải ngừng sản xuất, kinh doanh mà có thiệt hại thì được bồi thường thiệt hại.

Vậy, đối với đất thuộc quy hoạch lộ giới đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì được bồi thường về đất và tài sản gắn liền với đất.

Trường hợp đất không được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Theo quy định tại Khoản 1 và Khoản 2, Điều 12 Luật Đất đai 2013; hành vi lấn, chiếm, vi phạm quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được công bố là những hành vi bị nghiêm cấm.

Theo đó, tại Khoản 1, Điều 64 Luật Đất đai 2013; đất bị lấn, chiếm sẽ bị Nhà nước thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai.

Căn cứ Khoản 3, Điều 82 Luật Đất đai 2013; đất bị thu hồi do vi phạm pháp luật về đất đai KHÔNG được bồi thường về đất.

Đồng thời tại Khoản 1, Điều 88 Luật Đất đai 2013 quy định: khi Nhà nước thu hồi đất mà chủ sở hữu tài sản hợp pháp gắn liền với đất bị thiệt hại về tài sản thì được bồi thường. Mà tài sản hay công trình xây dựng trên đất lấn chiếm thì được xem là tài sản bất hợp pháp.

Do vậy, trường hợp nhà nước đã công bố ranh giới lộ giới nhưng hộ gia đình cá nhân vẫn cố tình vi phạm, xây dựng công trình trên đất lấn chiếm lộ giới thì không được bồi thường về đất và cả tài sản gắn liền với phần đất đó.

>> Xem thêm: Mức Bồi Thường Khi Nhà Nước Thu Hồi Đất Được Quy Định Như Thế Nào ?

Luật sư tư vấn thủ tục hành chính

Đất vướng lộ giới bị thu hồi có được bồi thường?

Tại sao lại cần luật sư tư vấn các thủ tục hành chính về đất đai?

Luật sư sẽ tư vấn, hỗ trợ khách hàng trong các công việc sau:

  • Tư vấn các quy định của pháp luật về đất đai;
  • Tư vấn khách hàng các thủ tục liên quan đến đăng ký đất đai, cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, đăng ký biến động, tách thửa;…
  • Tư vấn giải quyết bồi thường, tái định cư khi đất bị thu hồi;
  • Tư vấn các thủ tục giao dịch nhà đất;
  • Hướng dẫn, hỗ trợ khách hàng soạn thảo, chuẩn bị hồ sơ, đơn từ như: đơn khiếu nại, tố cáo hoặc đơn khởi kiện đối với các quyết định hành chính của cơ quan quản lý đất đai;
  • Nhận ủy quyền thay mặt khách hàng làm việc trực tiếp với cơ quan có thẩm quyền (Uỷ ban Nhân dân, Sở Tài nguyên và Môi trường hoặc Tòa án Nhân dân,…).

Trên đây là bài viết tư vấn các quy định pháp luật về bồi thường khi thu hồi đất thuộc quy hoạch lộ giới. Nếu bạn đọc có thắc mắc hoặc muốn tìm hiểu sâu hơn về các vấn đề liên quan đến thủ tục hành chính về đất đai, hãy liên hệ ngay LUẬT SƯ NHÀ ĐẤT thông qua số HOTLINE: 1900.63.63.87 để được tư vấn luật đất đai. Xin cảm ơn!

Scores: 4.7 (65 votes)

Tham vấn Luật sư: Võ Tấn Lộc - Tác giả: Huỳnh Nhi

Huỳnh Nhi - Chuyên Viên Pháp Lý tại Công ty Luật Long Phan PMT. Chuyên tư vấn về lĩnh vực hành chính và đất đai. Nhiệt huyết với khách hàng, luôn tận tâm để giải quyết các vấn đề mà khách hàng gặp phải. Đại diện, thay mặt làm việc với các cơ quan chức năng, cơ quan có thẩm quyền bảo vệ lợi ích hợp pháp của thân chủ.

Lưu ý: Nội dung bài viết công khai tại website của Luật Long Phan PMT chỉ mang tính chất tham khảo về việc áp dụng quy định pháp luật. Tùy từng thời điểm, đối tượng và sự sửa đổi, bổ sung, thay thế của chính sách pháp luật, văn bản pháp lý mà nội dung tư vấn có thể sẽ không còn phù hợp với tình huống Quý khách đang gặp phải hoặc cần tham khảo ý kiến pháp lý. Trường hợp Quý khách cần ý kiến pháp lý cụ thể, chuyên sâu theo từng hồ sơ, vụ việc, vui lòng liên hệ với Chúng tôi qua các phương thức bên dưới. Với sự nhiệt tình và tận tâm, Chúng tôi tin rằng Luật Long Phan PMT sẽ là nơi hỗ trợ pháp lý đáng tin cậy của Quý khách hàng.

2 thoughts on “Đất thuộc quy hoạch lộ giới có được bồi thường khi bị thu hồi không?

  1. Vũ đức cường says:

    Tôi có mua một thứa đất thửa đất này hồi trước chủ sở hữu trước đó đứng tên thì chưa có mốc lộ giới khi tôi mua lại nhà nước đã cắm mốc lộ giới khi chuyển sổ địa chính đã cắt phần mốc lộ giới vậy bây giờ nhà nước mở đường theo mốc lộ giới tôi có được bồi thường phần đất đó không

    • Trần Hường - Chuyên viên pháp lý says:

      Kính chào quý khách, nội dung câu hỏi của quý khách đã được chúng tôi phản hồi qua email. Qúy khách vui lòng xem email để biết chi tiết.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

o

  Miễn Phí: 1900.63.63.87

Kênh bong đa truc tuyen Xoilacz.co luck8