Đất dính quy hoạch có bán được không?

8
27 Tháng Mười, 2020

Hiện nay, nhiều hộ gia đình, cá nhân có đất thuộc diện “QUY HOẠCH” muốn bán đất nhưng liệu đất trong quy hoạch có được phép bán không? Bài viết sau đây của chúng tôi sẽ cung cấp cho quý bạn đọc những vấn đề liên quan đến vấn đề trên.

Đất dính quy hoạch có bán được không?

>>Xem thêm: Đất Thuộc Quy Hoạch Có Được Chuyển Mục Đích Sử Dụng Đất Không?

Đất quy hoạch là gì?

Căn cứ theo Khoản 2, Khoản 3 Điều 3 Luật đất đai 2013:

  • Quy hoạch sử dụng đất là việc phân bổ và khoanh vùng đất đai theo không gian sử dụng cho các mục tiêu phát triển kinh tế-xã hội, quốc phòng, an ninh, bảo vệ môi trường và thích ứng biến đổi khí hậu trên cơ sở tiềm năng đất đai và nhu cầu sử dụng đất của các ngành, lĩnh vực đối với từng vùng kinh tế-xã hội và đơn vị hành chính trong một khoảng thời gian xác định.
  • Kế hoạch sử dụng đất là việc phân chia quy hoạch sử dụng đất theo thời gian để thực hiện trong kỳ quy hoạch sử dụng đất.

Đất quy hoạch là phần đất nằm trong kế hoạch sử dụng đất ở từng địa phương. Phân theo từng mục đích sử dụng và được chia thành từng kỳ trong một khoảng thời gian nhất định. Ví dụ như:

  • Quy hoạch xây dựng khu dân cư
  • Quy hoạch đường sắt
  • Quy hoạch làm đường giao thông…

Việc quy hoạch này được đưa ra để hoạch định chính sách, phát triển kinh tế địa phương. Đảm bảo việc sử dụng quỹ đất một cách có hiệu quả. Và đây cũng là cơ sở để:

  • Nhà nước giao đất, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng “ĐẤT”;
  • Cho phép chuyển mục đích sử dụng đất
  • Cơ sở để Nhà nước thực hiện việc đền bù về đất, chi phí về đất cho người dân khi có quy hoạch cần thu hồi đất.

Ở mỗi địa phương đều sẽ có quy hoạch đất dựa trên quỹ đất và tình hình thực tế địa phương đó. Việc quy hoạch này cũng không mang tính chất cố định. Mãi mãi mà sẽ được điều chỉnh theo từng thời kỳ. Tùy theo tình hình thực tế để đảm bảo sự phù hợp nhất.

Thời hạn thu hồi đất dính quy hoạch

Bao lâu sẽ bị thu hồi đất dính quy hoạch

Theo Khoản 3 Điều 49, Luật Đất đai năm 2013 quy định diện tích đất ghi trong kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được công bố phải thu hồi để thực hiện dự án mà sau 3 năm chưa có quyết định thu hồi đất thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt kế hoạch sử dụng đất phải điều chỉnh.

Trường hợp cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt kế hoạch sử dụng đất không điều chỉnh. Hủy bỏ hoặc có điều chỉnh, hủy bỏ. Nhưng không công bố việc điều chỉnh, hủy bỏ. Thì người sử dụng đất vẫn tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất mà không bị hạn chế.

Cần những điều kiện gì để được bán?

Các trường hợp được mua bán đất quy hoạch

Để chuyển nhượng đất trong diện quy hoạch cần phải đáp ứng một số điều kiện nhất định, theo khoản 2 Điều 49 Luật Đất đai 2013 thì đất trong diện quy hoạch gồm 02 trường hợp:

Trường hợp 1: Không có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện

Đất nằm trong quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện. Bạn hoàn toàn được quyền mua bán. Cũng như tặng cho, thừa kế. Chuyển đổi, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, thế chấp…

Trường hợp 2: Có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện

Trường hợp đất đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sở hữu, sử dụng đất trong khu vực phải tiến hành chuyển mục đích sử dụng đất thu hồi đất theo kế hoạch đưa ra và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất nhưng không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm.

Trong trường hợp, người sử dụng đất có nhu cầu cải tạo. Sửa chữa nhà ở. Công trình hiện có thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép.

Như vậy, đối với trường hợp này bạn vẫn có thể tiến hành mua “BÁN”. Sang nhượng đất trong quy hoạch cho tới khi có quyết định thu hồi đất. Hoặc chuyển đổi mục đích sử dụng đất theo kế hoạch đề ra. Và sẽ bị hạn chế một số quyền như: Không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm….

Điều kiện để chuyển nhượng đất dính quy hoạch

Điều kiện để mua bán đất quy hoạch

Theo khoản 1 Điều 188 Luật Đất đai 2013 thì tổ chức, hộ gia đình, cá nhân được quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất (mua bán đất) khi có đủ các điều kiện sau:

  • Có Sổ đỏ, trừ trường hợp 02 trường hợp sau:

Người nhận thừa kế mà tài sản là quyền sử dụng đất nhưng là người nước ngoài hoặc người Việt Nam định cư ở nước ngoài không thuộc đối tượng mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất thì không được cấp sổ đỏ nhưng được quyền bán.

Theo khoản 1 Điều 168 Luật Đất đai 2013 được quyền bán đất khi: Trường hợp chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp thì người sử dụng đất được quyền bán đất sau khi có quyết định giao đất, cho thuê đất; Trường hợp nhận thừa kế quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất được thực hiện quyền bán khi có điều kiện để cấp Sổ đỏ (chưa cần có Sổ).

  • Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;
  • Đất không có tranh chấp;
  • Trong thời hạn sử dụng đất.

>> Tham khảo thêm: KHÔNG ĐỦ DIỆN TÍCH TÁCH THỬA CÓ MUA BÁN ĐẤT ĐƯỢC KHÔNG?

Vai trò Luật sư tư vấn, hỗ trợ khách hàng khi tiến hành mua bán đất dính quy hoạch

Tư vấn quy định của pháp luật

  • Tư vấn về trình tự, thủ tục ban hành quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất.
  • Giải đáp thắc mắc về quyền lợi của chủ sở hữu khi nhà nước ra quyết định thu hồi đất.
  • Tư vấn về quyền của chủ sở hữu khi ủy ban nhân dân huyện khi công bố kế hoạch mà chưa triển khai thực hiện.

Hỗ trợ soạn thảo các hợp đồng mua bán

  • Chuẩn bị hồ sơ mua bán đất có dính quy hoạch;
  • Đại diện khách hàng làm việc với cơ quan nhà nước;
  • Hỗ trợ giải quyết tranh chấp đất quy hoạch;
  • Hỗ trợ các công việc khác theo yêu cầu của khách hàng;…

Đất dính quy hoạch có thể “CHUYỂN NHƯỢNG” nếu đáp ứng một số điều kiện theo quy định của pháp luật. Nếu bạn đọc có những khó khăn/thắc mắc liên quan đến quy hoạch đất hay các vấn đề liên quan đến đất đai thì hãy liên hệ ngay qua HOTLINE: 1900.63.63.87 để được LUẬT SƯ ĐẤT ĐAI  tư vấn. Xin cảm ơn.

Scores: 4.85 (72 votes)

: Trần Hường - Chuyên viên pháp lý

#tranhuonglegal-Chuyên viên pháp lý về Đất đai tại công ty Luật Long Phan PMT. Tư vấn giải quyết thành công vụ án tranh chấp về đất đai, thu hồi, quy hoạch treo

Trả lời

Email và số điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai.
Chúng tôi sẽ phản hồi giải đáp thông tin bình luận của bạn trên website, email, điện thoại, chậm nhất sau 24h tiếp nhận. Chân thành cảm ơn!

8 Bình luận

8 bình luận trên “Đất dính quy hoạch có bán được không?

  1. Em xin chào các anh/chị Luật sư ạ.
    Tháng 5/2021 vợ chồng em có mua một mảnh đất nhưng không biết đất đấy dính quy hoạch đường giao thông vì văn phòng công chứng đất cũng như người bán cũng không thông báo. Khi vợ chồng em nộp hồ sơ lên một cửa để thực hiện chuyển đổi quyền sử dụng đất thì họ thông báo răng đất của vợ chồng em mua dính quy hoạch đường giao thông, và nếu ra sổ thì sẽ hiện đường quy hoạch ở trong sổ đỏ. Trường hợp này vợ chồng em bị lừa dối trong mua bán mảnh đất đó.
    Vậy em kính nhờ Luật sư giải đáp và tư vấn cho vợ chồng em ạ. Em xin chân thành cảm ơn!

  2. Em xin chào anh chị luật sư ạ.hồi tháng 1năm 2021.vk ck e có mua 1mạnh đất dính quy hoạch làm đường giao thông. Vì lúc mua e k được xem sổ đỏ. Vậy có phải e bị lừa không ạ.đất quy hoạch đó đến tận năm 2043 ạ.k biết có xây được nhà không ạ.a chị tư vấn giúp e với ạ.e xin chân thành cảm ơn

    1. Chào bạn, nội dung câu hỏi của bạn có những nội dung cần cụ thể, chi tiết hơn về thông tin thì mới có thể tư vấn được. Bạn vui lòng kết bạn qua số zalo: 0819700748 để trao đổi. Trân trọng./.

  3. Em xin chào anh/chị luật sư!
    Gia đình em có 1 mảnh đất dính quy hoạch đường nông thôn mở rộng trong sổ đỏ ghi quyết định năm 2011 nhưng cho đến nay dự án không triển khai.
    Lô đất cụ thể như sau: tổng diện tích 1082m2 trong đó 300m2 đất thổ cư,782 m2 diện tích còn lại là đất trồng cây lâu năm,thửa đất có 657.2m2 thuộc phần quy hoạch dự án đường mở rộng, vậy em xin hỏi:
    Em muốn làm lại sổ đỏ tách thửa phân lô chuyển đổi mục đích xin phép xây dựng để thực hiện mua bán được không? Và phải thực hiện như thế nào?
    Em xin chân thành cảm ơn!

  4. Em có đặt cọc mua một mảnh đất khi đi xin cấp phép xây dựng thì không được vì đất thuộc diện dự án mở rộng đền là di tích quốc gia (dự án mới có tờ trình của ubnd huyện gửi lên tỉnh ạ)  . Vậy em muốn lấy lại tiền đặt cọc thì có hợp lệ không ạ

  Hotline: 1900.63.63.87