Hướng xử lý tranh chấp đất đai khi một bên vắng mặt.

6
22/07/2022 09:00

Quá trình giải quyết tranh chấp đất đai đôi khi không thuận lợi do một bên đương sự cố tình vắng mặt. Vậy hướng xử lý tranh chấp đất đai khi một bên vắng mặt. là gì? Việc vắng mặt có trái quy định pháp luật không? Luật sư nhà đất sẽ giúp quý bạn đọc giải đáp các thắc mắc liên quan đến vấn đề này qua bài viết sau:

Hòa giải tại cơ sở là điều kiện bắt buộc trước khi khởi kiện vụ án

>>>Xem thêm: Tranh chấp đất đai có bắt buộc phải hòa giải?

Những tranh chấp liên quan đến đất đai thường gặp

Căn cứ quy định tại khoản 24 Điều 3 Luật Đất đai 2013: “Tranh chấp đất đai là tranh chấp về quyền, nghĩa vụ của người sử dụng đất giữa hai hoặc nhiều bên trong quan hệ đất đai”

Tranh chấp liên quan đến  đất đai rất đa dạng và phổ biến hiện nay:

  • Tranh chấp ai là người có quyền sử dụng đất;
  • Tranh chấp về việc lấn chiếm đất đất đai;
  • Tranh chấp đất đai liên quan đến tài sản thừa kế….

Và còn rất nhiều những tranh chấp khác cũng liên quan đến lĩnh vực đất đai nhưng trên đây là những tranh chấp phổ biến và thường gặp.

Giải quyết tranh chấp đất đai tại UBND Xã nơi có đất tranh chấp

>>>Xem thêm: Mẫu đơn yêu cầu hòa giải tranh chấp đất đai

Đối với những tranh chấp đất đai, theo quy định của pháp luật luôn ưu tiên việc xử lý thông qua hòa giải và thương lượng. Tuy nhiên, chúng ta hoàn toàn có thể khởi kiện vụ án tại Tòa án Nhân dân có thẩm quyền để giải quyết theo quy định pháp luật.

Hòa giải tranh chấp đất đai khi một bên vắng mặt.

Theo quy định của pháp luật hiện hành tại Điều 202 Luật Đất đai 2013:

  • Nhà nước khuyến khích các bên tranh chấp đất đai tự hòa giải hoặcgiải quyết tranh chấp đất đai thông qua hòa giải ở cơ sở.
  • Tranh chấp đất đai mà các bên tranh chấp không hòa giải được thì gửi đơn đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất tranh chấp để hòa giải.
  • Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có trách nhiệm tổ chức việc hòa giải tranh chấp đất đai tại địa phương mình;
  • Trong quá trình tổ chức thực hiện phải phối hợp với Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam cấp xã và các tổ chức thành viên của Mặt trận, các tổ chức xã hội khác.
  • Thủ tục hòa giải tranh chấp vắng mặtmột bên tại Ủy ban nhân cấp xã được thực hiện trong thời hạn không quá 45 ngày, kể từ ngày nhận được đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp đất đai.
  • Việc hòa giải phải được lập thành biên bản có chữ ký của các bên và có xác nhận hòa giải thành hoặc hòa giải không thành của Ủy ban nhân dân cấp xã.
  • Biên bản hòa giải được gửi đến các bên tranh chấp, lưu tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất tranh chấp.

Bên cạnh đó, trong trường hợp giải quyết tranh chấp đất đai một bên vắng mặt đến lần thứ 2 trong buổi hòa giải xem như là hòa giải không thành căn cứ theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 88 Nghị định 43/2014/NĐ-CP:

  • Việc hòa giải chỉ được tiến hành khi các bên tranh chấp đều có mặt.
  • Trường hợp một trong các bên tranh chấp vắng mặt đến lần thứ hai thì được coi là việc hòa giải không thành.

Như vậy, khi một bên không tham gia hòa giải thì xem như hòa giải không thành. Trong trường hợp đó xem như đã thực hiện xong thủ tục hòa giải, đủ điều kiện để khởi kiện vụ án theo quy định tại Điều 3 Nghị quyết 04/2017/NQ-HĐTP.

Giải quyết tranh chấp đất đai bằng việc khởi kiện tại Tòa án Nhân dân có thẩm quyền.

Sau khi đã tiến hành hòa giải và hòa giải không thành, người có yêu cầu có thể khởi kiện tại tòa án nhân dân có thẩm quyền để giải quyết vụ án theo quy định của pháp luật.

Tranh chấp đất đai được khởi kiện khi đã hòa giải xong tại cơ sở nhưng không thành

>>>Xem thêm: Thủ tục hòa giải đất đai tại xã, phường

Đối với trường hợp bị đơn vẫn cố tình vắng mặt thì tòa án vẫn giải quyết vụ án bình thường theo quy định của pháp luật vì theo quy định của pháp luật. Tòa án chỉ đình chỉ giải quyết vụ án khi triệu tập 2 lần mà nguyên đơn vẫn không có mặt.

Thủ tục khởi kiện giải quyết vụ án được thực hiện như sau:

  • Nộp đơn khởi kiện tại tòa án nhân dân có thẩm quyền giải quyết;
  • Tòa án thụ lý, giải quyết vụ án;
  • Tòa án xét xử sơ thẩm;
  • Tòa án xét xử phúc thẩm (nếu có)

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi liên quan đến việc hỗ trợ giải quyết liên quan đến hòa giải tranh chấp đất đai nếu vắng một bên đương sự. Nếu có bất kỳ thắc mắc liên quan nào hoặc có nhu cầu tư vấn luật, hãy liên hệ qua hotline 1900.63.63.87 để được  Luật sư đất đai giải đáp cụ thể và chi tiết. Xin cảm ơn!

Scores: 4.16 (14 votes)

Luật sư: Thạc Sĩ - Luật Sư Phan Mạnh Thăng

Thạc Sĩ – Luật Sư Phan Mạnh Thăng thành viên đoàn luật sư Tp.HCM. Founder Công ty luật Long Phan PMT. Chuyên tư vấn giải quyết các vấn đề về đất đai, hợp đồng thương mại ổn thỏa và nhanh nhất. Với 7 năm kinh nghiệm của mình đã giải quyết thành công nhiều yêu cầu pháp lý của khách hàng.

Trả lời

Email và số điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai.
Chúng tôi sẽ phản hồi giải đáp thông tin bình luận của bạn trên website, email, điện thoại, chậm nhất sau 24h tiếp nhận. Chân thành cảm ơn!

6 Bình luận

6 bình luận trên “Hướng xử lý tranh chấp đất đai khi một bên vắng mặt.

    1. Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về Công ty Luật Long Phan PMT. Về thông tin bạn cung cấp, chúng tôi xin được tư vấn như sau:
      Theo quy định tại điểm c Khoản 1 Điều 88 Nghị định 43/2014/NĐ-CP về thủ tục hòa giải tranh chấp đất đai, hòa giải chỉ được tiến hành khi các bên tranh chấp đều có mặt. Trường hợp một trong các bên vắng mặt đến lần thứ hai thì được coi là việc hòa giải không thành. Như vậy, việc có mặt tại buổi hòa giải đất đai là bắt buộc.
      Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn liên quan đến thắc mắc của bạn. Nếu như bạn có bất cứ vướng mắc nào, xin vui lòng liên hệ với chúng tôi qua HOTLINE 1900.63.63.87 để được tư vấn và hỗ trợ tốt nhất. Xin cảm ơn!

    2. Lệ phí khi nộp đơn hoa giải tranh chấp tại cấp xã phường. Và lệ phí án phí… khi nộp đơn lên toà án giải quyết ( sau khi hoà giải tại cơ sở không thành )
      Ai sẽ là người chịu phí này ?
      Trong thời gian chờ hoà giải thì để ngăn ngừa việc bị đơn bán tài sản thì phải làm thủ tục gì để ngăn chặn và gửi những nơi nào ?
      Xin cảm ơn
      Xin cám ơn

      1. Kính chào quý khách, nội dung câu hỏi của quý khách đã được chúng tôi phản hồi qua email. Qúy khách vui lòng xem email để biết chi tiết.

  1. Xin hỏi luật sư về việc giải quyết căn nhà trên nền đất đã được tách thửa.
    Căn nhà là của bà ngoại để lại .sau khi trang chấp thì ubnd xã đã hoà giải và cấp sổ đỏ cho cả 2 bên.
    Hiện tại 1 bên muốn phá căn nhà chung đó có trên phần đất của mình đã được cấp sổ có được không a.
    Xin cảm ơn quý luật sư

    1. Kính chào quý khách, nội dung câu hỏi của quý khách đã được chúng tôi phản hồi qua email. Qúy khách vui lòng xem mail để biết chi tiết. Trân trọng./.

  Hotline: 1900.63.63.87