Diện tích đất được chuyển nhượng nhỏ hơn thỏa thuận giải quyết thế nào?

0
24 Tháng Mười Hai, 2020

Trong quan hệ mua bán đất đai, các bên có quyền thỏa thuận, trao đổi về tính chất phần đất mà các bên đang thực hiện giao dịch. Nhưng khi tiến hành chuyển nhượng, diện tích đất được chuyển nhượng nhỏ hơn thỏa thuận giải quyết như thế nào? Bài viết dưới đây sẽ cung cấp cho quý bạn đọc nội dung liên quan đến hướng xử lý khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà diện tích ĐẤT THỰC TẾ chênh lệch với sự thỏa thuận của các bên.

Diện tích đất được chuyển nhượng nhỏ hơn thỏa thuận

Chuyển nhượng đất theo quy định của pháp luật

Theo quy định của pháp luật hiện hành, chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải đáp ứng các điều kiện được quy định tại Điều 188 Luật Đất đai 2013:

  • Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật Đất đai 2013;
  • Đất không có tranh chấp;
  • Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;
  • Trong thời hạn sử dụng đất.

Bên cạnh đó, hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải đượccông chứng hoặc chứng thực theo quy định tại điểm a khoản 3 Điều 167 Luật đất đai 2013

Lưu ý: Khi ký công chứng xong thì thủ tục mua bán vẫn chưa hoàn thành. Trong vòng 14 – 21 ngày, hai bên làm thủ tục sang tên sổ đỏ xong thì thủ tục chuyển nhượng mới hoàn thành.

Đất được chuyển nhượng nhỏ hơn thỏa thuận thì có vô hiệu không?

Hợp đồng vô hiệu khi diện tích đất được chuyển nhượng nhỏ hơn thỏa thuận?

Bên chuyển nhượng không biết diện tích đất nhỏ hơn thỏa thuận

Trường hợp bên bán không biết về việc diện tích đất chuyển nhượng nhỏ hơn so với diện tích bên bán và bên mua thỏa thuận vì lý do khách quan thì việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất giữa các bên được coi là vô hiệu do rơi vào trường hợp quy định tại Điều 126 Bộ luật dân sự 2015:

  • Trường hợp giao dịch dân sự được xác lập có sự nhầm lẫn làm cho một bên hoặc các bên không đạt được mục đích của việc xác lập giao dịch thì bên bị nhầm lẫn có quyền yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.
  • Giao dịch dân sự được xác lập có sự nhầm lẫn không vô hiệu trong trường hợp mục đích xác lập giao dịch dân sự của các bên đã đạt được hoặc các bên có thể khắc phục ngay được sự nhầm lẫn làm cho mục đích của việc xác lập giao dịch dân sự vẫn đạt được.

Bên chuyển nhượng biết rõ diện tích nhỏ hơn thỏa thuận

Người bán biết rõ diện tích đất thực tế và diện tích đất ghi trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có sự chênh lệch. Việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất giữa bạn và người bán được coi là vô hiệu do rơi vào trường hợp quy định tại Điều 127 Bộ luật dân sự 2015 quy định về giao dịch dân sự vô hiệu do bị lừa dối như sau:

  • Khi một bên tham gia giao dịch dân sự do bị lừa dối thì có quyền yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự đó là vô hiệu. Lừa dối trong giao dịch dân sự là hành vi cố ý của một bên hoặc của người thứ ba nhằm làm cho bên kia hiểu sai lệch về chủ thể, tính chất của đối tượng hoặc nội dung của giao dịch dân sự nên đã xác lập giao dịch đó.
  • Đối với trường hợp khi bên bán biết thửa đất chuyển nhượng bị có diện tích nhỏ hơn diện tích trên sổ đỏ nhưng vẫn bán cho bên mua với diện tích trên sổ đỏ thì giao dịch ở đây sẽ bị coi là vô hiệu do lừa dối.

>>>Xem thêm: Hướng Dẫn Xử Lý Khi Diện Tích Đất Thực Tế Khác Trong Sổ Đất

Hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu

Hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu được quy định tại Điều 131 Bộ luật dân sự 2015 như vấn:

  • Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm giao dịch được xác lập.
  • Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận. Trường hợp không thể hoàn trả được bằng hiện vật thì trị giá thành tiền để hoàn trả.
  • Bên ngay tình trong việc thu hoa lợi, lợi tức không phải hoàn trả lại hoa lợi, lợi tức đó.
  • Bên có lỗi gây thiệt hại thì phải bồi thường.
  • Việc giải quyết hậu quả của giao dịch dân sự vô hiệu liên quan đến quyền nhân thân do Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định.

Hướng giải quyết khi diện tích đất chuyển nhượng nhỏ hơn thỏa thuận

Theo quy định tại khoản 5 Điều 98 Luật Đất đai 2013, trường hợp có sự chênh lệch diện tích giữa số liệu đo đạc thực tế với số liệu ghi trên Giấy chứng nhận đã cấp mà RANH GIỚI thửa đất đang sử dụng không thay đổi so với ranh giới thửa đất tại thời điểm có giấy tờ về quyền sử dụng đất, không có tranh chấp với những người sử dụng đất liền kề thì khi cấp hoặc cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, diện tích đất được xác định theo số liệu đo đạc thực tế.

Khi đó, bên bán không biết về sự chênh lệch diện tích đất so với sổ đỏ thì khi đó các bên có thể thỏa thuận lại:

  • Khi các bên thống nhất được diện tích chuyển nhượng, bên mua có thể đợi bên làm đơn đính chính Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, rồi sau đó hai bên tiếp tục hoàn thiện hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, bên mua có thể yêu cầu bên bán xác định lại giá chuyển nhượng đất.
  • Khi các bên không thống nhất được với nhau thì bên mua có thể yêu cầu Tòa tuyên hợp đồng vô hiệu.

Trường hợp bên bán biết rõ diện tích chuyển nhượng nhỏ hơn thỏa thuận, bên bán cố ý lừa dối bên mua thì khi đó bên mua có thể làm đơn khởi kiện yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch mua bán trên là vô hiệu và yêu cầu hoàn trả cho nhau những gì đã nhận.

Hướng giải quyết khi diện tích đất chuyển nhượng nhỏ hơn thỏa thuận

>>> Xem thêm: Tư Vấn Xử Lý Khi Đất Của Mình Bị Cấp Sổ Cho Người Khác

Luật sư tư vấn chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Từ những kinh nghiệm thực tiễn trong ngành, Luật sư của chúng tôi sẽ đưa ra những giải pháp phù hợp đối với từng vấn đề cụ thể của khách hàng liên quan đến vấn đề chuyển nhượng quyền sử dụng đất:

  • Luật sư giúp khách hàng hiểu rõ hơn về các vấn đề pháp lý khi bên bán chuyển nhượng diện tích đất nhỏ hơn so với diện tích đất đã thỏa thuận.
  • Trực tiếp soạn thảo các hồ sơ, giấy tờ cần thiết.
  • Đưa ra hướng xử lý phù hợp khi chuyển nhượng diện tích phần đất thực tế nhỏ hơn thỏa thuận.
  • Hỗ trợ giải quyết các tranh chấp phát sinh.
  • Tham gia tố tụng và đại diện cho khách hàng trong các trường hợp cần thiết.

Trên đây là nội dung bài viết của chúng tôi về hướng giải quyết khi diện tích đất được chuyển nhượng nhỏ hơn diện tích đất đã thỏa thuận. Tuy nhiên, nếu quý khách hàng cần hiểu rõ hơn, còn vướng mắc chưa được giải đáp, cần được tư vấn về các vấn đề pháp lý có liên quan xin hãy liên hệ với chúng tôi qua HOTLINE 1900.63.63.87 để được LUẬT SƯ NHÀ ĐẤT hỗ trợ tư vấn Luật đất đai hoàn toàn. Xin cảm ơn.

Scores: 4.6 (63 votes)

: Trần Hường - Chuyên viên pháp lý

#tranhuonglegal-Chuyên viên pháp lý về Đất đai tại công ty Luật Long Phan PMT. Tư vấn giải quyết thành công vụ án tranh chấp về đất đai, thu hồi, quy hoạch treo

Trả lời

Email và số điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai.
Chúng tôi sẽ phản hồi giải đáp thông tin bình luận của bạn trên website, email, điện thoại, chậm nhất sau 24h tiếp nhận. Chân thành cảm ơn!

  Hotline: 1900.63.63.87