Đất Kê Khai Trong Sổ Mục Kê Bị Người Khác Chiếm Có Đòi Lại Được Không?

Đất mặc dù đã được kê khai trong sổ mục kê đất đai bị người khác chiếm là một trong những tranh chấp đất đai rất phức tạp và khó giải quyết. Bài viết dưới đây sẽ cung cấp những thông tin pháp lý giúp bạn đọc hiểu rõ hơn về vấn đề trên và hướng dẫn bạn đọc cách giải quyết đúng quy định pháp luật.

dat dung ten tren so muc ke bi nguoi khac chiem
Đất đứng tên trên sổ mục kê bị người khác chiếm

Sổ mục kê đất đai là gì?

Theo quy định của pháp luật hiện hành, quy định về bản đồ địa chính được sửa đổi bởi Khoản 2 Điều 20 Thông tư 02/2015/TT-BTNMT quy định chi tiết một số điều của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP và Nghị định số 44/2014/NĐ-CP thì S mục kê đất đai có nội dung chính, bao gồm:

  • Số thứ tự tờ bản đồ địa chính,
  • Mảnh trích đo địa chính;
  • Số thứ tự thửa đất,
  • Đối tượng chiếm đất không tạo thành thửa đất;
  • Tên người sử dụng, quản lý đất;
  • Mã đối tượng sử dụng, quản lý đất;
  • Diện tích;
  • Loại đất (bao gồm loại đất theo hiện trạng, loại đất theo giấy tờ pháp lý về quyền sử dụng đất)

Sổ mục kê đất đai được lập dưới dạng số, lưu giữ trong cơ sở dữ liệu đất đai, được in cùng với bản đồ địa chính để lưu trữ và được sao để sử dụng đối với nơi chưa có điều kiện khai thác, sử dụng cơ sở dữ liệu đất đai.

Việc lập sổ mục kê đất đai được thực hiện sau khi hoàn thành việc biên tập mảnh bản đồ địa chính, mảnh trích đo địa chính. Sổ mục kê đất được lập theo mẫu quy định tại Phụ lục số 15 của Thông tư 25/2014/TT-BTNMT.

Như vậy, sổ mục kê đất đai là loại giấy tờ pháp lý được cơ quan có thẩm quyền là UBND xã lập, dùng để lưu thông tin quản lý đất đối với nơi chưa lập được cơ sở dữ liệu đất đai.

Giá trị pháp lý của sổ mục kê đất đai

gia tri phap ly cua so muc ke dat dai
Gía trị pháp lý của sổ mục kê đất đai

sổ mục kê đất được lập để giúp cho nhà nước có thể nắm đầy đủ ruộng đất và thực hiện thống kê, kiểm kê đất đai theo quy định của pháp luật đất đai. Vì vậy, sổ mục kê đất thể hiện toàn bộ các thửa đất, các công trình thủy lợi và sông ngòi, kênh rạch suối trong phạm vi địa giới hành chính từng xã, phường, thị trấn.

Những thửa đất đã được cấp giấy chứng nhận thì thông tin của thửa thể hiện trên Sổ mục kê đất phải thống nhất với thông tin trên giấy chứng nhận, những thửa đất chưa cấp giấy chứng nhận thì thông tin của thửa thể hiện theo kết quả điều tra, đo đạc hiện trạng đang sử dụng đất mà chưa có giá trị pháp lý về quyền sử dụng đất.

Ngoài ra, theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 100 Luật đất đai 2013 thì nếu sử dụng đất mà có những giấy tờ về quyền được sử dụng đất trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

 Và theo quy định tại Khoản 1 Điều 18 NĐ 43/2014/NĐ-CP quy định người sử dụng đất có sổ mục kê đất được lập trước ngày 18 tháng 12 năm 1980 sẽ được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Như vậy sổ mục kê đất đai có thể được sử dụng để làm căn cứ để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Nếu đất đã được kê khai trong sổ mục kê đất mà bị người khác chiếm thì có thể đòi lại được đất nếu chứng minh được quyền sử dụng hợp pháp, lâu dài của mình.

Khởi kiện đòi lại đất đã được kê khai trong sổ mục kê đất

Theo quy định tại Điều 202 Luật đất đai 2013:

  • Đối với tranh chấp đất mà đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì cơ quan có thẩm quyền giải quyết là Tòa án nhân dân cấp huyện hoặc cấp tỉnh tùy theo chủ thể tranh chấp.
  • Đối với đất chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất có thể yêu cầu UBND cấp huyện, cấp tỉnh giải quyết tranh chấp hoặc khởi kiện đến Tòa án nhân dân có thẩm quyền giải quyết tranh chấp.

Tuy nhiên, trước khi yêu cầu Tòa án có thẩm quyền hoặc UBND có thẩm quyền giải quyết tranh chấp thì các bên tranh chấp cần phải thực hiện thủ tục hòa giải bắt buộc tại UBND cấp xã nơi có đất tranh chấp.

thu tuc doi lai dat khi dat bi lan chiem da duoc ke khai trong so muc ke
Thủ tục đòi lại đất khi đất bị lấn chiếm

Theo quy định của pháp luật hiện hành, cụ thể là Điều 91 Nghị định 43/2014/NĐ-CP tranh chấp đối với đất chưa có Giấy chứng nhận hoặc các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật đất đai thì được giải quyết dựa trên những căn cứ sau:

  • Chứng cứ về nguồn gốc và quá trình sử dụng đất do các bên tranh chấp đất đai đưa ra;
  • Thực tế diện tích đất mà các bên tranh chấp đang sử dụng ngoài diện tích đất đang có tranh chấp và bình quân diện tích đất cho một nhân khẩu tại địa phương;
  • Sự phù hợp của hiện trạng sử dụng thửa đất đang có tranh chấp với quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;
  • Chính sách ưu đãi người có công của Nhà nước;
  • Quy định của pháp luật về giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất.

Như vậy, sổ mục kê đất đai có thể được sử dụng để làm căn cứ để chứng minh cho nguồn gốc sử dụng đất, quá trình sử dụng đất của các bên. Đây là một căn cứ rất thuyết phục để lấy lại đất khi bị người khác chiếm.

Liên quan đến khởi kiện đòi lại đất đã kê khai trong sổ mục kê đất mà bị người khác chiếm, công ty Luật TNHH MTV Long Phan PMT cung cấp dịch vụ luật sư tư vấn và tố tụng:

  • Đại diện theo ủy quyền và bảo vệ quyền lợi hợp pháp cho đương sự trong các vụ án/việc dân sự, kinh doanh thương mại…
  • Tham gia tố tụng với tư cách là người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự trong các vụ án.
  • Bảo vệ quyền lợi hợp pháp cho người bị hại, nguyên đơn, bị đơn dân sự…

Trên đây là bài viết Đất đã được kê khai trong sổ mục kê bị người khác chiếm có đòi lại được hay không? Nếu các bạn cần tư vấn hoặc cần hỗ trợ tham gia tố tụng để lấy lại đất thì hãy liên hệ ngay Công ty Luật TNHH MTV Long Phan PMT qua Hotline bên dưới. Trân trọng.

Scores: 4.25 (4 votes)

Tham vấn Luật sư: Võ Tấn Lộc - Tác giả: Huỳnh Nhi

Huỳnh Nhi - Chuyên Viên Pháp Lý tại Công ty Luật Long Phan PMT. Chuyên tư vấn về lĩnh vực hành chính và đất đai. Nhiệt huyết với khách hàng, luôn tận tâm để giải quyết các vấn đề mà khách hàng gặp phải. Đại diện, thay mặt làm việc với các cơ quan chức năng, cơ quan có thẩm quyền bảo vệ lợi ích hợp pháp của thân chủ.

Lưu ý: Nội dung bài viết công khai tại website của Luật Long Phan PMT chỉ mang tính chất tham khảo về việc áp dụng quy định pháp luật. Tùy từng thời điểm, đối tượng và sự sửa đổi, bổ sung, thay thế của chính sách pháp luật, văn bản pháp lý mà nội dung tư vấn có thể sẽ không còn phù hợp với tình huống Quý khách đang gặp phải hoặc cần tham khảo ý kiến pháp lý. Trường hợp Quý khách cần ý kiến pháp lý cụ thể, chuyên sâu theo từng hồ sơ, vụ việc, vui lòng liên hệ với Chúng tôi qua các phương thức bên dưới. Với sự nhiệt tình và tận tâm, Chúng tôi tin rằng Luật Long Phan PMT sẽ là nơi hỗ trợ pháp lý đáng tin cậy của Quý khách hàng.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

o

  Miễn Phí: 1900.63.63.87

Kênh bong đa truc tuyen Xoilacz.co luck8 Link new88