Luật sư tư vấn về giành quyền nuôi con khi ly hôn

Tư vấn về giành quyền nuôi con khi ly hôn là một trong những dịch vụ pháp lý phổ biến trong lĩnh vực hôn nhân gia đình. Khi ly hôn, việc nuôi dưỡng con cái là quyền, nghĩa vụ của cha, mẹ. Do đó, khi có tranh chấp, các bên luôn cần sự tư vấn, hỗ trợ của Luật sư để có phương án tối ưu nhất. Bài viết dưới đây sẽ cung cấp đến Quý bạn đọc những thông tin cần thiết.

Giành quyền nuôi con khi ly hôn

>>> Xem thêm: Có Được Yêu Cầu Cấp Dưỡng Nuôi Con Khi Ly Thân Không?

Ai có thể giành quyền nuôi con khi ly hôn?

Căn cứ Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền về mọi mặt của con.

Điều kiện giành quyền nuôi con sau ly hôn

Để giành được quyền nuôi con thì phải chứng minh cho Tòa án thấy được các điều kiện về vật chất và tinh thần mà cha và mẹ có thể mang lại cho con:

  • Điều kiện về kinh tế: Phải chứng minh được cho Tòa thấy là cha/ mẹ có thu nhập ổn định, công việc ổn định , chỗ ở cố định…Nhằm cho thấy khả năng tài chính cũng như thu nhập của người này phải đủ để đảm bảo điều kiện về nuôi dưỡng, học tập và vui chơi cho con, nhằm đảm bảo cuộc sống của con tốt hơn so với người còn lại.
  • Điều kiện về tinh thần: Thông thường, người giành quyền nuôi con phải chứng minh điều kiện về tinh thần như có thời gian chăm sóc con, dạy dỗ, giáo dục con.
  • Ngoài ra, người giành quyền nuôi con còn phải chứng minh được người đang trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện về vật chất và tinh thần để chăm sóc, nuôi dưỡng con.

Pháp luật quy định thế nào về quyền nuôi con

Khi con dưới 36 tháng tuổi

Theo quy định tại khoản 3 Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Khi còn từ 3 đến dưới 7 tuổi

Khi ly hôn, việc giành quyền nuôi con khi con từ 3 tuổi đến dưới 7 tuổi được giải quyết như sau:

  • Đối với con từ đủ 3 tuổi đến dưới 7 tuổi, về nguyên tắc, cha mẹ ly hôn thì phải thỏa thuận được về người trực tiếp nuôi con và nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn được với con.
  • Sau khi thỏa thuận mà không đạt được sự thống nhất giữa hai bên thì lúc này việc xác định khi ly hôn ai được quyền nuôi con sẽ thuộc về Tòa án. Tòa án sẽ quyết định quyền nuôi con cho người nào có đủ điều kiện và đảm bảo được tốt nhất quyền và lợi ích về mọi mặt cho đứa trẻ.

Khi con trên 7 tuổi

Khi đủ 7 tuổi trở lên, con cái đã có được nhận thức và suy nghĩ nhất định của riêng mình. Cho nên, khi bố mẹ ly hôn mà có giành quyền nuôi con, ngoài việc xem xét quyền lợi về mọi mặt của con thì Tòa án còn phải xem xét nguyện vọng của con. Theo đó, Tòa án sẽ phải hỏi nguyện vọng con sẽ theo ai nếu cha mẹ ly hôn. Việc xem xét nguyện vọng của con là rất quan trọng.

Nguyện vọng của con khi đủ 7 tuổi

Nguyện vọng của con khi đủ 7 tuổi

>> Xem thêm: Mẫu đơn khởi kiện đòi lại quyền nuôi con.

Dịch vụ luật sư tư vấn giành quyền nuôi con

Nội dung dịch vụ tư vấn pháp lý giành quyền nuôi con

Nội dung tư vấn pháp lý giành quyền nuôi con bao gồm:

  • Cha mẹ được giành quyền nuôi con trong trường hợp nào.
  • Tuổi của con ảnh hưởng như thế nào khi giành quyền nuôi con.
  • Những vấn đề chứng minh để giành quyền nuôi con.
  • Quyền của cha mẹ đối với con khi thực hiện ly hôn.
  • Nghĩa vụ cấp dưỡng trong trường hợp không nhận được quyền nuôi con.
  • Thủ tục giành quyền nuôi con.
  • Các dịch vụ khác theo nhu cầu của khách hàng.

Chi phí thuê luật sư tư vấn là bao nhiêu?

Phí dịch vụ tư vấn về giành quyền nuôi con khi ly hôn sẽ được xác định dựa trên từng hợp đồng cụ thể. Chúng tôi luôn đề cao tối đa quyền lợi của khách hàng nên mức phí dịch vụ của Long Phan PMT sẽ phù hợp với chất lượng dịch vụ. Đối với những trường hợp phát sinh tình tiết mới, các bên có thể cùng nhau thỏa thuận lại về mức phí dịch vụ thông qua các phụ lục hợp đồng. Giá dịch vụ sẽ không bao gồm thuế, lệ phí, phí Nhà nước mà khách hàng phải nộp theo quy định của pháp luật.

Lợi ích khi sử dụng dịch vụ luật sư của Long Phan PMT

Lợi ích khi Luật sư Long Phan PMT tư vấn về giành quyền nuôi con khi ly hôn:

  • Luật sư Công ty Luật Long Phan PMT được trang bị kiến thức pháp luật vững chắc, trình độ chuyên môn cao trong lĩnh vực hôn nhân gia đình, kỹ năng hành nghề đầy kinh nghiệm, am hiểu kiến thức thực tế. Chúng tôi luôn bám sát công việc, cập nhật cho quý khách hàng thường xuyên và kịp thời.
  • Tại đây khách hàng luôn được lắng nghe, thấu hiểu, tham vấn đưa ra quyết định tối ưu nhất và hài lòng nhất.
  • Long Phan PMT luôn hỗ trợ Quý khách hàng kịp thời nhanh chóng dưới nhiều hình thức khác nhau như tư vấn trực tiếp tại văn phòng hoặc tư vấn trực tuyến qua tổng đài. Chúng tôi luôn sẵn sàng kết nối với khách hàng mọi lúc, mọi nơi để giải đáp nhanh chóng, chính xác các thắc mắc của khách hàng.

Thời hạn giải quyết vụ án

Căn cứ điều 203 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015, thời gian chuẩn bị xét xử vụ án ly hôn tối đa là 04 tháng, kể từ ngày thụ lý. Có thể gia hạn 02 tháng đối với vụ án phức tạp hoặc có trở ngại khách quan. Trong thời hạn 01 tháng kể từ ngày ra quyết định đưa vụ án ra xét xử, Tòa án phải mở phiên tòa. Trường hợp có lý do thì thời hạn này là 02 tháng.

Thời hạn giải quyết vụ án theo quy định pháp luật

Thời hạn giải quyết vụ án theo quy định pháp luật

Trên đây là bài viết hướng dẫn quý khách hàng về luật sư tư vấn về giành quyền nuôi con khi ly hôn. Theo đó, nếu một trong các bên có căn cứ được quyền nuôi con sau hôn nhân theo luật định thì hoàn toàn có thể yêu cầu cơ quan có thẩm quyền giải quyết. Nếu quý khách đọc có thắc mắc liên quan đến vấn đề trên hay cần bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình hãy liên hệ ngay cho Luật sư Hôn nhân gia đình của chúng tôi qua hotline 1900.63.63.87 để được hỗ trợ. Xin cảm ơn.

>>> Một số bài viết liên quan có thể bạn quan tâm:

Scores: 4.81 (35 votes)

Tham vấn Luật sư: Nguyễn Trần Phương - Tác giả: Trần Hường

Trần Hường – Chuyên Viên Pháp Lý tại Công ty Luật Long Phan PMT. Tư vấn đa lĩnh vực từ dân sự, thừa kế, hôn nhân gia đình và pháp luật lao động. Nhiệt huyết với khách hàng, luôn tận tâm để giải quyết các vấn đề mà khách hàng gặp phải. Đại diện làm việc với các cơ quan chức năng, cơ quan có thẩm quyền để bảo vệ lợi ích hợp pháp của thân chủ.

Lưu ý: Nội dung bài viết công khai tại website của Luật Long Phan PMT chỉ mang tính chất tham khảo về việc áp dụng quy định pháp luật. Tùy từng thời điểm, đối tượng và sự sửa đổi, bổ sung, thay thế của chính sách pháp luật, văn bản pháp lý mà nội dung tư vấn có thể sẽ không còn phù hợp với tình huống Quý khách đang gặp phải hoặc cần tham khảo ý kiến pháp lý. Trường hợp Quý khách cần ý kiến pháp lý cụ thể, chuyên sâu theo từng hồ sơ, vụ việc, vui lòng liên hệ với Chúng tôi qua các phương thức bên dưới. Với sự nhiệt tình và tận tâm, Chúng tôi tin rằng Luật Long Phan PMT sẽ là nơi hỗ trợ pháp lý đáng tin cậy của Quý khách hàng.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

o

  Miễn Phí: 1900.63.63.87

Kênh bong đa truc tuyen Xoilacz.co luck8 Link new88