Nhà được nhà nước cho thuê trả tiền hàng năm có được coi là di sản ?

0

Nhà được nhà nước cho thuê trả tiền hàng năm được hưởng các quyền và lợi ích tương tự như các loại đất khác. Tuy nhiên cũng có một số hạn chế nhất định. Để biết được loại đất này có được coi là di sản, bài viết dưới đây sẽ giúp bạn đọc giải đáp được thắc mắc về vấn đề pháp lý trên.

Quyền của người sử dụng đất thuê hàng năm được quy định theo pháp luật đất đai

Quy định pháp luật về quyền thừa kế đối với đất thuê trả tiền hàng năm

Đất thuê trả tiền hàng năm chỉ được để lại di sản đối với tài sản có trên đất

Theo quy định tại (Điều 612 Bộ luật dân sự 2015) di sản bao gồm tài sản riêng của người chết, phần tài sản của người chết trong tài sản chung của người khác, đó là sự dịch chuyển tài sản của người đã chết cho người còn sống. Di sản thừa kế được thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật.

Đất thuê trả tiền hàng năm được nhà nước cho người sử dụng đất thuê lại theo hình thức trả tiền thuê đất hàng năm.

Người sở hữu đất thuê trả tiền thuê hàng năm có các quyền đối với tài sản trên đất thuộc sở hữu hợp pháp của mình cụ thể là để thừa kế, tặng cho tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê. Người nhận thừa kế được Nhà nước tiếp tục cho thuê đất đai theo mục đích đã được xác định được quy định tại (điểm c khoản 2 Điều 179 Luật đất đai 2013).

Theo quy định tại (khoản 24 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP) thì người sử dụng đất thuê đất của nhà nước trả tiền thuê đất hàng năm và được cấp giấy chứng nhận thì  được cho thuê tài sản gắn liền với đất đã được tạo lập hợp pháp theo quy định của pháp luật nếu đáp ứng các điều kiện theo quy định của pháp luật về kinh doanh bất động sản.

Người thuê tài sản phải sử dụng tài sản trên đất theo mục đích đã được xác định trong quyết định cho thuê đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc trong hợp đồng thuê đất, thuê lại đất đã ký.

Quyền của người sử dụng đất thuê trả tiền hàng năm

Quy định về di sản đối với nhà được nhà nước cho thuê trả tiền thuê hàng năm

Người sử dụng đất đối với đất thuê trả tiền hàng năm được hưởng các quyền theo quy định tại (khoản 2 Điều 179 Luật đất đai 2013) cụ thể như sau:

  • Hộ gia đình, cá nhân có quyền bán tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê. Sau khi mua , người mua tài sản được Nhà nước tiếp tục cho thuê đất theo mục đích đã được xác định
  • Hộ gia đình, cá nhân có quyền để lại thừa kế, tặng cho tài sản thuộc sở hữu gán liền với đất thuê; người nhận thừa kế, người được tặng cho tài sản được nhà nước tiếp tục cho thuê đất theo mục đích đã được xác định.
  • Có quyền cho thuê tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất theo quy định của pháp luật về dân sự. Theo đó, bên cho thuê phải bảo đảm quyền sử dụng tài sản ổn định cho bên thuê.
  • Quyền cho thuê tài sản, hộ gia đình có quyền cho thuê tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê tại tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam, tại tổ chức kinh tế khác hoặc cá nhân theo quy định
  • Hộ gia đình thuê đất có quyền góp vốn bằng tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê trong thời hạn thuê đất với tổ chức, gia đình, người Việt Nam định cư ở nước ngoài để hợp tác sản xuất, kinh doanh.

Thủ tục phân chia di sản thừa kế

Thành phần hồ sơ

  • Phiếu yêu cầu công chứng
  • Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
  • Di chúc (nếu có)
  • Sổ hộ khẩu, chứng minh nhân dân, giấy chứng tử

Trình tự thực hiện

  1. Nộp hồ sơ yêu cầu công chứng văn bản thỏa thuận hoặc khai nhận di sản thừa kế
  2. Tổ chức hành nghề công chứng xem xét, kiểm tra tính xác thực của các loại giấy tờ trong hồ sơ.
  3. Niêm yết tại UBND cấp xã nơi có di sản thừa kế trong thời hạn 15 ngày
  4. Sau thời gian niêm yết nếu không có khiếu nại, tố cáo, tổ chức hành nghề công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế hoặc khai nhận di sản thừa kế và trả kết quả công chứng cho người có yêu cầu.
  5. Sau khi hoàn tất các thủ tục tại tổ chức hành nghề công chứng, người yêu cầu phải nộp hồ sơ đến UBND cấp xã nơi có đất hoặc Văn phòng đăng ký đất đai.
  6. Cơ quan tiếp nhận hồ sơ ghi đầy đủ thông tin vào Sổ tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả, trao Phiếu tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả cho người nộp hồ sơ. Trường hợp nộp hồ sơ tại Ủy ban nhân dân cấp xã thì trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, Ủy ban nhân dân cấp xã phải chuyển hồ sơ đến Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai.
  7. Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ, nếu đủ điều kiện thực hiện các quyền theo quy định.

Bài viết trên đây cũng đã phần nào giúp bạn đọc nắm được quy định về đất thuê trả tiền hàng năm. Nếu có nhu cầu tư vấn pháp luật đất đai và cần gặp luật sư hỗ trợ trực tiếp, vui lòng liên hệ Công ty Luật Long Phan PMT thông qua hotline bên dưới. Xin cảm ơn.

Scores: 4.3 (13 votes)

Luật sư: Phan Mạnh Thăng

Thạc Sĩ – Luật Sư Phan Mạnh Thăng thành viên đoàn luật sư Tp.HCM. Founder Công ty luật Long Phan PMT. Chuyên tư vấn giải quyết các vấn đề về đất đai, hợp đồng thương mại ổn thỏa và nhanh nhất. Với 7 năm kinh nghiệm của mình đã giải quyết thành công nhiều yêu cầu pháp lý của khách hàng.

Trả lời

Email và số điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai.
Chúng tôi sẽ phản hồi giải đáp thông tin bình luận của bạn trên website, email, điện thoại, chậm nhất sau 24h tiếp nhận. Chân thành cảm ơn!

  Hotline: 1900.63.63.87