Khởi kiện di chúc cha mẹ để lại tài sản cho người dưng được không ?

2

Cha mẹ để lại tài sản thừa kế cho người dưng thông qua di chúc khiến cho những người thân trong gia đình cảm thấy thiệt thòi. Việc viết di chúc để lại tài sản là ý chí của người của người chết. Tuy nhiên khi những người thân trong gia đình không nằm trong danh sách được hưởng thừa kế trong di chúc thì pháp luật cũng có những quy định để bảo vệ quyền lợi của họ.

Di chúc được lập hợp pháp, tiến hành công chứng chứng thực theo quy định pháp luật

Di chúc hợp pháp là gì?

Di chúc hợp pháp là di chúc tuân thủ các quy định của pháp Luật quy định tại Điều 630 BLDS 2015:

  • Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép;
  • Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của luật.
  • Di chúc của người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi phải được lập thành văn bản và phải được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý về việc lập di chúc.
  • Di chúc của người bị hạn chế về thể chất hoặc của người không biết chữ phải được người làm chứng lập thành văn bản và có công chứng hoặc chứng thực.
  • Di chúc bằng văn bản không có công chứng, chứng thực chỉ được coi là hợp pháp, nếu có đủ các điều kiện được quy định.
  • Di chúc miệng được coi là hợp pháp nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng.
  • Ngay sau khi người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng, người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ.
  • Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng viên hoặc cơ quan có thẩm quyền chứng thực xác nhận chữ ký hoặc điểm chỉ của người làm chứng.
Thừa kế không theo nội dung di chúc được chia bao nhiêu

Như vậy, khi tuân thủ các điều kiện nêu trên thì di chúc mới được công nhận là hợp pháp và có giá trị pháp lý.

Hiệu lực của di chúc.

Căn cứ theo quy định tại Điều 643 BLDS 2015, hiệu lực của di chúc phát sinh vào thời điểm mở thừa kế. Có nghĩa là di sản thừa kế sẽ được chia kể từ lúc người để lại di chúc chết

Bên cạnh đó, trong một số trường hợp di chúc không có hiệu lực hoặc chỉ có hiệu lực một phần:

  • Người thừa kế theo di chúc chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc;
  • Cơ quan, tổ chức được chỉ định là người thừa kế không còn tồn tại vào thời điểm mở thừa kế.
  • Trường hợp có nhiều người thừa kế theo di chúc mà có người chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc
  • Di chúc không có hiệu lực, nếu di sản để lại cho người thừa kế không còn vào thời điểm mở thừa kế;
  • Nếu di sản để lại cho người thừa kế chỉ còn một phần thì phần di chúc về phần di sản còn lại vẫn có hiệu lực.
  • Khi di chúc có phần không hợp pháp mà không ảnh hưởng đến hiệu lực của các phần còn lại thì chỉ phần đó không có hiệu lực.
  • Khi một người để lại nhiều bản di chúc đối với một tài sản thì chỉ bản di chúc sau cùng có hiệu lực.

Khi nào được khởi kiện di chúc trái luật.

Một khi di chúc được lập vi phạm các điều kiện quy định tại Điều 630 BLDS 2015 thì nó được xác định là trái Luật. Di chúc trái luật sẽ không có giá trị pháp lý trong thực tế và sẽ bị tuyên hủy nếu có yêu cầu khởi kiện di chúc tại tòa án.

Di chúc vi phạm những nguyên tắc như không được công chứng chứng thực đối với các trường hợp phải công chứng chứng thực. Không có người làm chứng hay những di chúc giả mạo không phải do người có tài sản lập nhằm mục đích trục lợi.

Đòi phần di sản cha mẹ chết để lại cho người dưng

Xảy ra trường hợp đó, người có quyền và nghĩa vụ như những hàng thừa kế của người để lại di sản có thể khởi kiện yêu cầu tòa án Hủy bản di chúc trái pháp luật, giải quyết tranh chấp và tiến hành phân chia di sản theo pháp luật.

Bên cạnh đó, nếu như cha mẹ chết lập di chúc để lại cho người dưng mà bản di chúc đó hoàn toàn đúng quy định và có hiệu lực. Thì những người thừa kế theo pháp luật của người đã chết có quyền yêu cầu chia di chúc trong trường hợp không phụ thuộc vào nội dung di chúc

Thủ tục khởi kiện di chúc trái pháp luật.

Khi cho rằng di chúc để lại tài sản của cha mẹ cho người dưng là trái luật. Con của người để lại di sản có thể khởi kiện yêu cầu tòa án giải quyết.

Trình tự thủ tục khởi kiện yêu cầu hủy di chúc trái luật:

  1. Nộp đơn khởi kiện tại tòa án nhân dân có thẩm quyền.
  2. Tòa án xem xét và thụ lý đơn;
  3. Tòa án xét xử sơ thẩm;
  4. Xét xử phúc thẩm nếu có.

Trên đây là bài viết tư vấn những quy định của pháp luật liên quan đến thừa kế không theo nội dung di chúc. Nếu có bất kỳ thắc mắc gì các bạn có thể liên hệ Hotline để được tư vấn pháp luật dân sự chi tiết và cụ thể. Cảm ơn các bạn đã quan tâm theo dõi bài viết./.

Scores: 4.5 (20 votes)

Luật sư: Phan Mạnh Thăng

Thạc Sĩ – Luật Sư Phan Mạnh Thăng thành viên đoàn luật sư Tp.HCM. Founder Công ty luật Long Phan PMT. Chuyên tư vấn giải quyết các vấn đề về đất đai, hợp đồng thương mại ổn thỏa và nhanh nhất. Với 7 năm kinh nghiệm của mình đã giải quyết thành công nhiều yêu cầu pháp lý của khách hàng.

Trả lời

Email và số điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai.
Chúng tôi sẽ phản hồi giải đáp thông tin bình luận của bạn trên website, email, điện thoại, chậm nhất sau 24h tiếp nhận. Chân thành cảm ơn!

2 Bình luận

2 bình luận trên “Khởi kiện di chúc cha mẹ để lại tài sản cho người dưng được không ?

  1. Xin cho hỏi a. bố mẹ tôi bỏ nhau.toi ở với bố,bố tôi nát rượu, các anh em của bố tôi có ý định chiếm lấy mảnh đất hiện nay tôi đang ở,toi và các chú có xảy ra mâu thuẫn.neu bố tôi viết đi chúc cho các chú vậy tôi có được khiếu kiện đòi lại ko a.xin cảm ơn

    1. Kính chào bạn Dung,
      Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến luatlongphan.vn. Về thắc mắc mà bạn vừa trình bày, chúng tôi xin tư vấn như sau:
      – Trường hợp nhà bạn đang ở thuộc quyền sử dụng của riêng bạn, thì không ai được phép bán, chuyển nhượng, tặng cho, viết di chúc để lại thừa kế quyền sử dụng đối với phần đất đó.
      – Trường hợp đất đó là do bố bạn đứng tên nhưng có thể chứng minh được đất tạo lập trong quá trình hôn nhân của bố mẹ bạn, thì phần đất đó có 1 phần thuộc tài sản của mẹ bạn, bố bạn không được để lại di chúc chia thừa kế toàn bộ diện tích đất đó, mà chỉ được để lại 1 phần.
      – Trường hợp đất đó là của riêng bố, được tạo lập trước thời kỳ hôn nhân hoặc sau khi ly hôn thì bố bạn có toàn quyền đối với mảnh đất đó, trường hợp bạn có thể chứng minh được mình có bỏ tiền ra tu sửa, xây dựng nhà ở đó, thì bạn sẽ được những người thừa kế trả lại phần tiền đó.
      – Tuy nhiên, di chúc chỉ có hiệu lực tại thời điểm mở thừa kế, là thời điểm người có tài sản chết. Do dó, tại thời điểm này, di chúc chưa có hiệu lực và bạn không thể khởi kiện được.
      Trên đây là nội dung tư vấn mang tính tham khảo của chúng tôi dựa trên những thông tin mà bạn cung cấp. Trường hợp bạn muốn được tư vấn trực tiếp để hiểu rõ hơn về vấn đề trên, xin vui lòng liên hệ với chúng tôi qua địa chỉ:
      CÔNG TY LUẬT LONG PHAN PMT
      – Trụ sở chính: 50/6 Trường Sơn, phường 2, quận Tân Bình, Tp.HCM
      – Cơ sở 02: Căn hộ Officetel 3.34, Tầng 3, Lô OT-X2, toà nhà Sunrise City North, 27 Nguyễn Hữu Thọ, phường Tân Hưng, quận 7, Tp.HCM.
      – Điện thoại liên hệ: 1900.63.63.87

  Hotline: 1900.63.63.87