Hợp đồng mua bán đất không công chứng có hợp lệ không?

Hợp đồng mua bán đất không công chứng có hợp lệ không khi hai bên mua bán bất động sản qua giấy viết tay hoặc hợp đồng không được công chứng. Việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà không có công chứng, chức thực thì việc mua bán này không hợp lệ theo quy định tại Luật Đất đaiLuật Công chứng. Vì thế, Luật Long Phan xin cung cấp về hiệu lực của hợp đồng mua bán đất và một số hợp đồng không cần công chứng thông qua bài viết này.

Hợp đồng mua bán đất có cần thiết phải công chứng?

Hợp đồng mua bán đất có cần thiết phải công chứng?

Hợp đồng mua bán nhà đất là gì?

Hợp đồng mua bán đất hay hợp đồng về quyền sử dụng đất là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó người sử dụng đất chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất hoặc thực hiện quyền khác theo quy định của Luật đất đai cho bên kia, bên kia thực hiện quyền, nghĩa vụ theo hợp đồng với người sử dụng đất.

Cơ sở pháp lý: Điều 500 Bộ luật Dân sự 2015

Điều kiện có hiệu lực của hợp đồng mua bán đất

Để hợp đồng mua bán đất có hiệu lực thì cần những điều kiện như sau:

Thứ nhất vì đây là hợp đồng dân sự cần đáp ứng điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự

  • Chủ thể có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập;
  • Chủ thể tham gia giao dịch dân sự hoàn toàn tự nguyện;
  • Mục đích và nội dung của giao dịch dân sự không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội;
  • Phải đáp ứng điều kiện có hiệu lực về hình thức của giao dịch dân sự.

Thứ hai những hợp đồng có liên quan đến giao dịch về quyền sử dụng đất bắt buộc phải công chứng theo Luật Đất đai:

  • Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất.
  • Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất.
  • Hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất.
  • Hợp đồng góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất.
  • Văn bản về thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật về dân sự.

Như vậy hợp đồng mua bán nhà đất phải đáp ứng đủ điều kiện về giao dịch dân sự và phải bắt buộc công chứng thì mới có hiệu lực trong hợp đồng

Cơ sở pháp lý: Điều 117 Bộ luật Dân sự 2015; Điều 167 Luật Đất đai 2013

Hậu quả pháp lý của việc mua bán đất bằng hợp đồng không công chứng

  • Hợp đồng không có giá trị từ thời điểm giao kết, không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên;
  • Các bên phải khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận;
  • Bên nào có lỗi dẫn đến thiệt hại cho bên kia thì phải bồi thường thiệt hại
  • Bên ngay tình trong việc thu hoa lợi, lợi tức không phải hoàn trả lại hoa lợi, lợi tức đó.

Cơ sở pháp lý: Điều 131 Bộ luật Dân sự 2015

>>>Xem thêm: Hợp đồng mua bán đất chưa được công chứng có giá trị không?

Những loại hợp đồng mua bán đất không cần công chứng

Một bên hoặc các bên tham gia giao dịch là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản khi các bên có yêu cầu công chứng:

  • Hợp đồng cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất;
  • Hợp đồng chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp;
  • Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, tài sản gắn liền với đất

Ngoài ra một số trường hợp nếu mua bán đất bằng giấy viết tay hoặc hợp đồng mua bán đất chưa được hoặc không công chứng, chứng thực thì vẫn sẽ được cấp sổ đỏ theo thủ tục lần đầu nếu như:

  • Sử dụng đất do nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất trước ngày 01/01/2008;
  • Sử dụng đất do nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất từ ngày 01/01/2008 đến trước ngày 01/7/2014 mà có giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại Luật Đất đai;

Cơ sở pháp lý: khoản 54 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP (sửa đổi, bổ sung khoản 1 Điều 82 Nghị định 43/2014/NĐ-CP); Điều 167 Luật Đất đai 2013

Những loại hợp đồng không cần công chứng

Những loại hợp đồng không cần công chứng

Một số câu hỏi về việc mua bán đất

Hợp đồng mua bán đất viết tay không công chứng có hợp lệ không?

Văn bản công chứng là hợp đồng, giao dịch, bản dịch đã được công chứng viên chứng nhận. Tuy nhiên, vi bằng không thay thế văn bản công chứng, văn bản chứng thực, văn bản hành chính khác. Khi đó những hợp đồng có liên quan đến giao dịch về quyền sử dụng đất bắt buộc phải công chứng theo Luật Đất đai:

  • Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất.
  • Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất.
  • Hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất.
  • Hợp đồng góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất.
  • Văn bản về thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật về dân sự.

Theo đó, hợp đồng viết tay chưa có công chứng không hợp lệ, không được công nhận.

>>>Xem thêm: Hợp đồng mua bán nhà đất bằng giấy tay có giá trị không?

Cơ sở pháp lý: Điều 36 Nghị định 08/2020/NĐ-CP; Điều 2 Luật Công chứng 2014; Điều 167 Luật Đất đai 2013

Hợp đồng viết tay không công chứng có hợp lệ không?

Hợp đồng viết tay không công chứng có hợp lệ không?

Lệ phí khi mua bán đất là bao nhiêu?

Giá tính lệ phí trước bạ đối với đất là giá đất tại Bảng giá đất do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương ban hành theo quy định của pháp luật về đất đai tại thời điểm kê khai lệ phí trước bạ.

Lưu ý: Trường hợp giá nhà, đất tại hợp đồng mua bán nhà, hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất cao hơn giá do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương ban hành thì giá tính lệ phí trước bạ đối với nhà, đất là giá tại hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất, hợp đồng mua bán nhà.

Cơ sở pháp lý: Điều 7 Nghị định 10/2022/NĐ-CP và Thông tư 13/2022/TT- BTC quy định về lệ phí trước bạ

Luật sư tư vấn hợp đồng mua bán đất không công chứng

  • Tư vấn các quy định pháp luật liên quan đến hợp đồng mua bán đất không công chứng;
  • Hỗ trợ khách hàng soạn thảo hợp đồng mua bán đất;
  • Đưa ra các phương án giải quyết tranh chấp liên quan đến hợp đồng mua bán đất không công chứng, chứng thực để đảm bảo quyền lợi cho khách hàng.
  • Chuẩn bị hồ sơ, giải quyết các trình tự, thủ tục công chứng, chứng thực tại các cơ quan có thẩm quyền;
  • Thẩm định các nội dung trong hợp đồng mua bán đất theo các yêu cầu của khách hàng và theo quy định của pháp luật.

Hợp đồng mua bán đấthợp đồng bắt buộc phải công chứng để hiệu lực của hợp đồng mới có giá trị. Việc công chứng không chỉ xác lập giá trị pháp lý giao dịch cho các bên nếu có tranh chấp mà còn giúp nhà nước quản lý hiểu quả hơn. Vì vậy Quý đọc giả hãy tham khảo bài viết trên của chúng tôi, nếu có thắc mắc hoặc có vấn đề cần giải đáp vui lòng liên hệ HOTLINE 1900.63.63.87 để được hỗ trợ và tư vấn chi tiết hơn. Xin cảm ơn

Scores: 5 (64 votes)

Luật sư: Thạc Sĩ - Luật Sư Phan Mạnh Thăng

Thạc Sĩ – Luật Sư Phan Mạnh Thăng thành viên đoàn luật sư Tp.HCM. Founder Công ty luật Long Phan PMT. Chuyên tư vấn giải quyết các vấn đề về đất đai, hợp đồng thương mại ổn thỏa và nhanh nhất. Với 7 năm kinh nghiệm của mình đã giải quyết thành công nhiều yêu cầu pháp lý của khách hàng.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

  Hotline: 1900.63.63.87