Có được thế chấp tài sản của con chưa thành niên không?

0
27 Tháng Bảy, 2021

Thế chấp tài sản là việc một bên dùng tài sản thuộc sở hữu của mình để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự đối với bên kia và không chuyển giao tài sản đó cho bên nhận thế chấp. Như vậy, chủ sở hữu có thể dùng tài sản thuộc sở hữu của mình để thế chấp nhưng đối với tài sản của con chưa thành niên thì có được thế chấp hay không? Sau đây, Luật Long Phan xin trình bày một số thông tin liên quan như sau:

Quyền về tài sản riêng của con chưa thành niên

Con chưa thành niên có quyền về tài sản riêng như thế nào?

Theo quy định tại Điều 75 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014, con có quyền có tài sản riêng. Cụ thể, tài sản này được hình thành từ:

  • Tài sản được thừa kế riêng;
  • Tài sản được tặng cho riêng;
  • Tài sản hình thành từ thu nhập do lao động của con;
  • Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng của con. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của con cũng là tài sản riêng của con;
  • Thu nhập hợp pháp khác.

Dù vậy, khi con chưa đủ 15 tuổi thì tài sản riêng này sẽ do cha mẹ quản lý ngoại trừ 04 trường hợp sau đây:

  • Cha mẹ ủy quyền cho người khác quản lý tài sản riêng của con;
  • Con đang được người khác giám hộ theo quy định. Khi đó, tài sản riêng của con sẽ được giao người giám hộ quản lý;
  • Người tặng cho hoặc để lại di sản thừa kế theo di chúc cho con đã chỉ định người khác quản lý tài sản đó;
  • Trường hợp khác theo quy định.

Đồng thời, nếu con từ đủ 15 tuổi trở lên thì có thể tự mình quản lý tài sản riêng hoặc nhờ cha mẹ quản lý.

Như vậy, dù chưa đủ 18 tuổi nhưng con hoàn toàn có quyền có tài sản riêng của mình.

Quyền định đoạt của cha mẹ đối với tài sản riêng của con

Tài sản riêng của con chưa thành niên

Theo quy định tại Điều 76 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, quản lý tài sản riêng của con được quy định như sau:

  • Con từ đủ 15 tuổi trở lên có thể tự mình quản lý tài sản riêng hoặc nhờ cha mẹ quản lý.
  • Tài sản riêng của con dưới 15 tuổi, con mất năng lực hành vi dân sự do cha mẹ quản lý. Cha mẹ có thể ủy quyền cho người khác quản lý tài sản riêng của con. Tài sản riêng của con do cha mẹ hoặc người khác quản lý được giao lại cho con khi con từ đủ 15 tuổi trở lên hoặc khi con khôi phục năng lực hành vi dân sự đầy đủ, trừ trường hợp cha mẹ và con có thỏa thuận khác.
  • Cha mẹ không quản lý tài sản riêng của con trong trường hợp con đang được người khác giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự; người tặng cho tài sản hoặc để lại tài sản thừa kế theo di chúc cho người con đã chỉ định người khác quản lý tài sản đó hoặc trường hợp khác theo quy định của pháp luật.
  • Trong trường hợp cha mẹ đang quản lý tài sản riêng của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự mà con được giao cho người khác giám hộ thì tài sản riêng của con được giao lại cho người giám hộ quản lý theo quy định của Bộ luật dân sự.

Theo Điều 77 Luật Hôn nhân và gia đình 2014:

  • Trường hợp cha mẹ hoặc người giám hộ quản lý tài sản riêng của con dưới 15 tuổi thì có quyền định đoạt tài sản đó vì lợi ích của con, nếu con từ đủ 09 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.
  • Con từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi có quyền định đoạt tài sản riêng, trừ trường hợp tài sản là bất động sản, động sản có đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng hoặc dùng tài sản để kinh doanh thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của cha mẹ hoặc người giám hộ.
  • Trong trường hợp con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự thì việc định đoạt tài sản riêng của con do người giám hộ thực hiện.

Như vậy, quyền định đoạt của cha mẹ đối với tài sản riêng của con phụ thuộc vào độ tuổi của con.

  • Con dưới 09 tuổi thì cha mẹ hoặc người giám hộ có quyền định đoạt tài sản riêng của con vì lợi ích của con.
  • Con từ đủ 09 tuổi trở lên đến dưới 15 tuổi thì cha mẹ hoặc người giám hộ có quyền định đoạt tài sản riêng của con vì lợi ích của con có xem xét nguyện vọng con.
  • Con từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi thì tự mình định đoạt nhưng phải có sự đồng ý của cha mẹ hoặc người giám hộ nếu tài sản định đoạt là bất động sản, động sản có đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng hoặc dùng tài sản để kinh doanh.

Khi nào cha mẹ được thế chấp tài sản của con chưa thành niên?

Cha mẹ được thế chấp tài sản của con chưa thành niên

Cha mẹ được thế chấp tài sản của con chưa thành niên trong các trường hợp sau:

Thứ nhất, nếu con dưới 15 tuổi thì cha mẹ được thế chấp tài sản riêng của con vì lợi ích của con.

Thứ hai, nếu con từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi thì cha mẹ được thế chấp tài sản riêng của con nếu được con đồng ý. Sự đồng ý này thực chất là một thỏa thuận dân sự, được quy định trong Bộ luật Dân sự 2015.

Lưu ý về trường hợp thế chấp tài sản của con chưa thành niên

Thứ nhất, con chưa thành niên còn cha mẹ thì cha mẹ có thể thế chấp tài sản của con như đã phân tích ở trên.

Thứ hai, con chưa thành niên không còn cha mẹ thì người giám hộ có thể thể thế chấp tài sản của con tương tự cha mẹ.

>> Xem thêm: ĐẤT MẸ ĐÃ BÁN CỦA CON CHƯA THÀNH NIÊN CÓ ĐÒI ĐƯỢC KHÔNG?

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn liên quan đến Có được thế chấp tài sản của con chưa thành niên không? Nếu như bạn có bất cứ vướng mắc nào, xin vui lòng liên hệ TƯ VẤN LUẬT DÂN SỰ qua HOTLINE 1900.63.63.87 để được tư vấn kịp thời và hỗ trợ tốt nhất. Xin cảm ơn.

* Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: pmt@luatlongphan.vn hoặc info@luatlongphan.vn.

Scores: 4.88 (42 votes)

Luật sư: Thạc Sĩ - Luật Sư Phan Mạnh Thăng

Thạc Sĩ – Luật Sư Phan Mạnh Thăng thành viên đoàn luật sư Tp.HCM. Founder Công ty luật Long Phan PMT. Chuyên tư vấn giải quyết các vấn đề về đất đai, hợp đồng thương mại ổn thỏa và nhanh nhất. Với 7 năm kinh nghiệm của mình đã giải quyết thành công nhiều yêu cầu pháp lý của khách hàng.

Trả lời

Email và số điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai.
Chúng tôi sẽ phản hồi giải đáp thông tin bình luận của bạn trên website, email, điện thoại, chậm nhất sau 24h tiếp nhận. Chân thành cảm ơn!

  Hotline: 1900.63.63.87