Chồng gây tai nạn, vợ có phải cùng bồi thường không?

0
25 Tháng Sáu, 2021

Chồng gây tai nạn, vợ có cùng phải bồi thường không? là câu hỏi được khá nhiều Quý bạn đọc quan tâm. Khi bắt đầu quan hệ hôn nhân, vợ chồng bắt đầu phát sinh những giao dịch và tài sản chung. Vậy nếu trường hợp người chồng gây ra tai nạn giao thông và có nghĩa vụ bồi thường thiệt hại cho phía nạn nhân thì người vợ có TRÁCH NHIỆM LIÊN ĐỚIbồi thường không. Bài viết này sẽ cung cấp đến Quý bạn đọc những thông tin cần thiết.

Chồng gây tai nạn, vợ có phải cùng bồi thường không?

Nghĩa vụ chung về tài sản của vợ chồng

Quy định tại Điều 37 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 về nghĩa vụ chung về tài sản, vợ chồng có các nghĩa vụ chung sau đây:

  • Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng thỏa thuận xác lập, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại mà theo quy định của pháp luật vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm.
  • Nghĩa vụ do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình.
  • Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung
  • Nghĩa vụ phát sinh từ việc sử dụng tài sản riêng để duy trì, phát triển khối tài sản chung hoặc để tạo ra nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình.
  • Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại do con gây ra mà theo quy định của Bộ luật dân sự thì cha mẹ phải bồi thường.
  • Nghĩa vụ khác theo quy định của các luật có liên quan.

>>Xem thêm: Say xỉn lái xe gây tai nạn chết người thì bao nhiêu năm tù? Cách hưởng tình tiết giảm nhẹ tội nhất

Nghĩa vụ chung về tài sản của vợ chồng

Nghĩa vụ riêng về tài sản của vợ, chồng

Quy định tại Điều 45 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 về nghĩa vụ riêng về tài sản của vợ, chồng như sau:

  • Nghĩa vụ của mỗi bên vợ, chồng có trước khi kết hôn.
  • Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng

Lưu ý: Nếu vợ, chồng có tài sản riêng mà hoa lợi, lợi tức từ tài sản riêng đó là nguồn sống duy nhất của gia đình thì việc định đoạt tài sản này phải có sự đồng ý của chồng, vợ. Nghĩa vụ phát sinh từ việc sử dụng tài sản riêng để duy trì, phát triển khối tài sản chung hoặc để tạo ra nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình không được xem là nghĩa vụ riêng về tài sản của vợ, chồng.

  • Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do một bên xác lập, thực hiện không vì nhu cầu của gia đình.
  • Nghĩa vụ phát sinh từ hành vi vi phạm pháp luật của vợ, chồng.

Nghĩa vụ riêng về tài sản của vợ, chồng

Chồng gây tai nạn, vợ có cùng phải bồi thường không?

Trường hợp vợ không đồng ý liên đối bồi thường thiệt hại

Từ những quy định về nghĩa vụ chung và nghĩa vụ riêng của vợ, chồng; nếu trường hợp chồng đã gây ra tai nạn giao thông và có nghĩa vụ bồi thường cho người bị thiệt hại và thì đây thuộc trường hợp “Nghĩa vụ phát sinh từ hành vi vi phạm pháp luật của chồng”. Từ đó, vợ không có nghĩa vụ liên đới bồi thường thiệt hại trong trường hợp này. Người chồng không có quyền yêu cầu vợ thực hiện nghĩa vụ bồi thường thiệt hại do hành vi vi phạm pháp luật về tham gia giao thông do mình gây ra.

Trường hợp vợ tự nguyện liên đới bồi thường bằng tài sản chung

Từ các phân tích trên, người vợ không có trách nhiệm phải cùng bồi thường thiệt hại khi chồng gây ra tai nạn. Tuy nhiên, pháp luật vẫn cho phép vợ chồng được quyền thỏa thuận về quyền chiếm hữu, sử dụng và định đoạt tài sản chung (trừ các trường hợp thỏa thuận về tài sản của vợ chồng bị vô hiệu tại Điều 50 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014).

Vì vậy, theo quy định tại khoản 1 Điều 35 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014, nếu người vợ tự nguyện thỏa thuận sử dụng tài sản chung để bồi thường thiệt hại sau khi gây tai nạn giao thông thì pháp luật vẫn cho phép vợ chồng cùng thực hiện nghĩa vụ riêng của một trong hai bên.

>>Xem thêm: Hướng dẫn thủ tục yêu cầu bồi thường thiệt hại do bị tai nạn giao thông

Thủ tục yêu cầu bồi thường thiệt hại do bị tai nạn giao thông

Theo Điều 186 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định: Cơ quan, tổ chức, cá nhân có quyền tự mình hoặc thông qua người đại diện hợp pháp khởi kiện vụ án (sau đây gọi chung là người khởi kiện) tại Tòa án có thẩm quyền để yêu cầu bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình.

Theo đó hồ sơ khởi kiện gồm:

  • Đơn khởi kiện bồi thường thiệt hại do bị tai nạn giao thông;
  • Giấy tờ nhân thân (CMND; sổ hộ khẩu… bản sao chứng thực);
  • Các giấy tờ chứng minh thiệt hại (giấy ra viện; biên bản giám định sức khỏe….);
  • Các giấy tờ chứng minh lỗi của người gây thiệt hại (biên xác minh tai nạn…);
  • Các giấy tờ liên quan khác;…

Hồ sơ nộp trực tiếp hoặc qua đường bưu điện tại Tòa án nhân dân cấp huyện nơi bị đơn cư trú.hủ tục yêu cầu bồi thường thiệt hại do bị tai nạn giao thông.

Trên đây là bài viết tư vấn về Chồng gây tai nạn, vợ có phải cùng bồi thường không? Nếu quý khách còn có thắc mắc liên quan đến vấn đề này hoặc cần hỗ trợ TƯ VẤN LUẬT HÔN NHÂN VÀ GIA ĐÌNH, hãy liên hệ với chúng tôi qua HOTLINE: 1900.63.63.87 để được hỗ trợ và tư vấn.

Scores: 4.5 (48 votes)

Luật sư: Đỗ Thanh Lâm

Luật sư Đỗ Thanh Lâm- thành viên Đoàn luật sư TP.HCM và hiện đang làm Luật sư cộng sự tại Công ty Luật Long Phan PMT. Luật sư có nhiều kinh nghiệm trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình, tư vấn về các vấn đề từ kết hôn đến ly hôn, và luôn lấy sự uy tín, tinh thần trách nhiệm lên hàng đầu. Đã thành công trong nhiều vụ án tranh chấp để bảo vệ quyền lợi cho khách hàng và nhận được sự tín nhiệm cao từ khách hàng.

Trả lời

Email và số điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai.
Chúng tôi sẽ phản hồi giải đáp thông tin bình luận của bạn trên website, email, điện thoại, chậm nhất sau 24h tiếp nhận. Chân thành cảm ơn!

  Hotline: 1900.63.63.87