Bạo hành con do trầm cảm có phạm tội không?

0
06/08/2022 08:30

Bạo hành con do trầm cảm có phạm tội không? có bị xử lý vi phạm không là vấn đề nhiều người quan tâm. Trong bài viết này, Luật Long Phan sẽ trình bày cụ thể những khía cạnh pháp lý về hành vi trên để Qúy bạn đọc cùng nắm rõ và có hướng giải quyết phù hợp.

Hành vi bạo hành trẻ em

Hành vi bạo hành trẻ em

Theo khoản 3 Điều 6 Luật trẻ em năm 2016 quy định như sau: “Xâm hại tình dục, bạo lực, lạm dụng, bóc lột trẻ em” là hành vi bị cấm.

Bị trầm cảm bạo hành con thì có phạm tội không?

Các hành vi đánh đập, hành hạ, mang tính chất xâm phạm thân thể hoặc đối xử tồi tệ với trẻ em đều là các hành vi xâm hại quyền trẻ em, mang tính bạo hành trẻ em và đương nhiên bị pháp luật nghiêm cấm thực hiện, kể cả khi người thực hiện có bị trầm cảm vẫn phải chịu xử phạt hành chính, thậm chí là chịu trách nhiệm hình sự nếu hành vi bạo hành nếu gây thiệt hại về tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm cho con trẻ.

Mức xử phạt với hành vi bạo hành con cái

Mức xử phạt với hành vi bạo hành con cái

Xử phạt hành chính

Theo quy định tại Điều 22 Nghị định 130/2021/NĐ-CP thì khi có hành vi vi phạm quy định về cám bạo lực với trẻ em thì phạt tiền từ 10.000.000 triệu đồng đến 20.000.000 triệu đồng.

Bên cạnh việc bị phạt tiền, người thực hiện hành vi còn phải chịu thêm về chi phí khám, chữa bệnh cho trẻ em.

>>Xem thêm: Mẫu đơn tố cáo bạo hành gia đình

Xử lý hình sự

Theo quy định tại Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017, căn cứ vào tính chất của từng sự việc ngược đãi, hành hạ trẻ em mà người phạm tội có thể bị xử phạt với các tội khác nhau, cụ thể:

  • Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác theo Điều 134 BLHS 2015 sửa đổi 2017:

Người cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khỏe cho người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng đối với người dưới 16 tuổi thì sẽ bị phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

  • Tội ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con cái hoặc người có công nuôi dưỡng mình theo Điều 185 BLHS 2015 sửa đổi 2017:

Cha mẹ có hành vi thường xuyên làm cho con, cháu (dưới 16 tuổi) bị đau đớn về thể xác, tinh thần; đã bị xử phạt vi phạm hành chính mà còn vi phạm thì sẽ bị phạt tù từ 02 năm đến 05 năm.

Vai trò của luật sư bảo vệ trẻ em khi bị bạo hành

Với vai trò của người am hiểu pháp luật nói chung và Luật hôn nhân và gia đình nói riêng là vô cùng quan trọng góp phần làm quá trình này diễn ra nhanh chóng và thuận lợi hơn.

Với đội ngũ Luật sư và chuyên viên dày dặn kinh nghiệm trong giải quyết tranh chấp luật hôn nhân và gia đình, Luật Long Phan sẽ hỗ trợ quý khách các hoạt động giải quyết vấn đề bảo vệ trẻ em khi bị bạo hành, cụ thể:

  • Tư vấn mức xử phạt đối với hành vi bạo hành trẻ em;
  • Đại diện bảo vệ quyền lợi cho trẻ em;
  • Tư vấn phương thức giải quyết;
  • Soạn thảo, điền đơn khởi kiện (nếu có);
  • Làm việc với cơ quan nhà nước;
  • Đại diện tham gia tố tụng tại Tòa án;
  • Các công việc pháp lý có liên quan khác.

Vai trò của luật sư bảo vệ trẻ em khi bị bạo hành

Trên đây là bài viết tư vấn về vấn đề bạo hành con do trầm cảm có phạm tội không của chúng tôi. Nếu quý khách hàng còn vấn đề gì thắc mắc về nội dung trên hoặc khó khăn trong tìm kiếm các quy định liên quan, có thể liên hệ đến Luật sư Hôn nhân gia đình của chúng tôi qua số HOTLINE: 1900.63.63.87 để được tư vấn luật sư hôn nhân gia đình kịp thời. Xin cảm ơn!

Scores: 4.9 (35 votes)

: Thạc Sỹ - Luật Sư Võ Mộng Thu

Thạc sĩ Luật sư Võ Mộng Thu - Thạc sĩ Luật sư 10 năm kinh nghiệm tố tụng, tranh chấp lao động, doanh nghiệp. Là LS thường trực Công ty Luật Long Phan PMT.

Trả lời

Email và số điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai.
Chúng tôi sẽ phản hồi giải đáp thông tin bình luận của bạn trên website, email, điện thoại, chậm nhất sau 24h tiếp nhận. Chân thành cảm ơn!

  Hotline: 1900.63.63.87